(Chinhphu.vn) – Bà Dương Ngọc Ánh (Quảng Nam) đi khám tại bệnh viện do bị sảy thai dưới 5 tuần tuổi, được bác sĩ kê đơn thuốc và về nhà tĩnh dưỡng, không nhập viện. Sau thời gian nghỉ, bà đi làm lại, công ty yêu cầu phải có Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH mới được giải quyết chế độ trong thời gian nghỉ bệnh.

Việc cấp Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH thuộc trách nhiệm của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh

Bà Ánh hỏi, 10 ngày sau khám bệnh thì bệnh viện có cấp Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH không, hay đúng ngày khám bệnh mới được cấp?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Khoản 2, Điều 101 Luật BHXH quy định hồ sơ hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ bị sảy thai là Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH đối với trường hợp điều trị ngoại trú.

Điểm c, khoản 1, Điều 20 Thông tư số 56/2017/TT-BYT ngày 29/12/2017 của Bộ Y tế quy định chi tiết hướng dẫn thi hành Luật BHXH, Luật An toàn vệ sinh lao động thuộc lĩnh vực y tế quy định nguyên tắc cấp Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH: Việc cấp Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH phải phù hợp với tình trạng sức khỏe của người bệnh và hướng dẫn chuyên môn của Bộ trưởng Bộ Y tế.

Tại Khoản 2, Điều 26 Thông tư số 56/2017/TT-BYT quy định, trách nhiệm của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh là phải cấp đầy đủ, kịp thời cho người lao động hồ sơ, giấy tờ làm căn cứ hưởng các chế độ BHXH theo quy định.

Như vậy, việc cấp Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH đối với bà thuộc trách nhiệm của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh. Đề nghị bà liên hệ với Bệnh viện Sản Nhi Đà Nẵng để được giải đáp.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Luật Bảo hiểm xã hội , Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH