(Chinhphu.vn) - Tháng 8/2013, bà Dương Thị Nguyệt (nguyet90tn@...) được bổ nhiệm vào ngạch công chức, xếp lương bậc 1, hệ số 2,34. Đến tháng 12/2013 bà Nguyệt có bằng thạc sỹ. Bà Nguyệt hỏi, trường hợp của bà có được hưởng lương theo trình độ thạc sỹ không?

Luật sư Lê Văn Đài, Văn phòng Luật sư Khánh Hưng - Đoàn Luật sư Hà Nội trả lời câu hỏi của bà Nguyệt như sau:

Theo Điều 35 Luật Cán bộ, Công chức, việc tuyển dụng công chức phải căn cứ vào yêu cầu nhiệm vụ, vị trí việc làm và chỉ tiêu biên chế.

Tại Điều 2, Thông tư số 13/2010/TT-BNV của Bộ Nội vụ quy định hồ sơ đăng ký dự tuyển công chức bao gồm: Đơn đăng ký dự tuyển công chức; Bản sơ yếu lý lịch tự thuật có xác nhận của cơ quan có thẩm quyền trong thời hạn 30 ngày, tính đến ngày nộp hồ sơ dự tuyển; Bản sao giấy khai sinh; Bản chụp các văn bằng, chứng chỉ và kết quả học tập theo yêu cầu của vị trí dự tuyển; Giấy chứng nhận sức khỏe do cơ quan y tế có thẩm quyền cấp trong thời hạn 30 ngày, tính đến ngày nộp hồ sơ dự tuyển; Giấy chứng nhận thuộc đối tượng ưu tiên trong tuyển dụng công chức (nếu có) được cơ quan có thẩm quyền chứng thực.

Trường hợp bà Dương Thị Nguyệt, khi đăng ký, nộp hồ sơ dự tuyển công chức, bà đã đăng ký theo chỉ tiêu biên chế và vị trí việc làm của ngạch, chức danh có yêu cầu trình độ đào tạo đại học. Do đó, khi được tuyển dụng, hoàn thành thời gian tập sự (hoặc được miễn chế độ tập sự), tháng 8/2013 bà đã được bổ nhiệm công chức ngạch chuyên viên, xếp lương bậc 1, hệ số 2,34, Bảng lương số 2 ban hành kèm theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP.

Sau khi được tuyển dụng vào vị trí việc làm có yêu cầu trình độ đại học, bà Nguyệt mới có bằng thạc sỹ. Nếu cơ quan sử dụng công chức có yêu cầu vị trí việc làm trình độ thạc sỹ, bà Nguyệt có đơn trình bày nguyện vọng làm việc và hưởng lương theo trình độ thạc sỹ, được cơ quan quản lý công chức đồng ý bổ sung chỉ tiêu biên chế, thì có thể bà được xếp lương cao hơn 1 bậc so với bậc lương đang hưởng.    

Luật sư Lê Văn Đài

VPLS Khánh Hưng – Đoàn luật sư Hà Nội

* Thông tin chuyên mục có giá trị tham khảo với người đọc, không dùng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật.