(Chinhphu.vn) – Bà Nguyễn Thị Thu Thảo (tỉnh Thái Nguyên) đề nghị cơ quan có thẩm quyền hướng dẫn làm thủ tục nghỉ hưu trước tuổi đối với những người có ngày sinh vào tháng 12 (giáp ranh giữa năm mới và năm cũ).

Chị gái bà Nguyễn Thị Thu Thảo sinh ngày 10/12/1970, đóng BHXH bắt buộc được 25 năm 11 tháng, làm công việc nặng nhọc, độc hại. Theo điểm 1 khoản a Điều 55 của Luật BHXH năm 2014 có hiệu lực từ ngày 1/1/2016, nam đủ 51 tuổi, nữ đủ 46 tuổi, bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động. Sau đó mỗi năm tăng thêm một tuổi cho đến năm 2020 trở đi, nam đủ 55 tuổi, nữ đủ 50 tuổi thì mới đủ điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên.

Như vậy, phải qua ngày sinh nhật 10/12/2016 chị gái bà Thảo tròn 46 tuổi, mới làm được thủ tục giám định sức khỏe. Bà Thảo hỏi, nếu chị gái bà bị suy giảm 61% khả năng lao động thì đủ điều kiện hưởng lương hưu trước tuổi nhưng cơ quan có thẩm quyền làm trễ hoặc cuối năm không làm thì lại sang năm sau, theo luật mỗi năm tăng thêm 1 tuổi, cho đến hết lộ trình năm 2020 thì phải làm thế nào?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Theo quy định tại Điều 16 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2015 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc thì: “Người lao động khi nghỉ việc có đủ 20 năm đóng BHXH trở lên được hưởng lương hưu với mức thấp hơn nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

- Bị suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80% và đảm bảo điều kiện về tuổi đời theo bảng dưới đây:

Năm nghỉ hưởng lương hưu Điều kiện về tuổi đời đối với nam Điều kiện về tuổi đời đối với nữ
2016 Đủ 51 tuổi Đủ 46 tuổi
2017 Đủ 52 tuổi Đủ 47 tuổi
2019 Đủ 53 tuổi Đủ 48 tuổi
2019 Đủ 54 tuổi Đủ 49 tuổi
Từ 2020 trở đi Đủ 55 tuổi Đủ 50 tuổi

- Bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên và nam đủ 50 tuổi, nữ đủ 45 tuổi.

- Bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên và có đủ 15 năm trở lên làm nghề hoặc công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành”.

Tại Khoản 1 Điều 18 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định: “Thời điểm đủ điều kiện về tuổi đời hưởng lương hưu là ngày mồng 1 tháng liền kề sau tháng sinh của năm mà người lao động đủ điều kiện về tuổi đời hưởng lương hưu. Trường hợp tháng sinh là tháng 12 thì thời điểm đủ điều kiện về tuổi đời hưởng lương hưu là ngày mồng 1 của tháng 1 năm liền kề sau năm mà người lao động đủ điều kiện về tuổi đời hưởng lương hưu”.

Đối chiếu với quy định nêu trên, chị gái của bà sinh tháng 12/1970, đã tham gia BHXH được 25 năm 11 tháng, nếu có đủ 15 năm trở lên làm công việc nặng nhọc, độc hại, thì thời điểm hưởng lương hưu của chị gái bà là tháng 1/2021 (không cần giám định y khoa), nếu không đủ 15 năm làm nghề nặng nhọc, độc hại mà suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80% thì thời điểm hưởng lương hưu do suy giảm khả năng lao động cũng là tháng 1/2021.

Chinhphu.vn