(Chinhphu.vn) - Ông Phạm Văn Đức (Tuyên Quang) có giấy phép lái xe ô tô hạng C do Bộ Quốc phòng cấp, hạn sử dụng đến năm 2021. Ông đã phục viên từ tháng 8/2016. Ông Đức hỏi, ông muốn đổi sang giấy phép lái xe dân sự có được không, nếu được thủ tục như thế nào?

Bộ Giao thông vận tải trả lời vấn đề này như sau:

Điểm d, Khoản 5, Điều 37 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT ngày 15/4/2017 của Bộ Giao thông vận tải quy định về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ quy định: “Người có giấy phép lái xe quân sự còn thời hạn sử dụng khi thôi phục vụ trong quân đội (phục viên, xuất ngũ, chuyển ngành, nghỉ hưu, chấm dứt hợp đồng lao động trong các doanh nghiệp quốc phòng…), nếu có nhu cầu được đổi giấy phép lái xe”.

Điểm c, Khoản 6, Điều 37 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định, không đổi giấy phép lái xe đối với các trường hợp: “Quyết định ra quân tính đến ngày làm thủ tục đổi quá thời hạn 06 tháng đối với giấy phép lái xe quân sự do Bộ Quốc phòng cấp”.

Trường hợp ông Đức phục viên từ tháng 8/2016, nên Quyết định ra quân đến nay đã quá thời hạn 06 tháng. Vì vậy thuộc trường hợp không được đổi giấy phép lái xe quân sự sang giấy phép lái xe dân sự.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Giấy phép lái xe