(Chinhphu.vn) - Bố ông Nguyễn Quang Trung (Hải Phòng) là thương binh loại 2/4, mất sức lao động 81%. Vừa qua gia đình ông bị thu hồi đất và được cấp đất tái định cư. Bố ông Trung từ trước đến nay chưa nhận quyền lợi hay xin cấp đất, miễn giảm thuế đất. Vậy, bố ông có được giảm trừ tiền thuế đất không và áp dụng theo quy định nào?

Về vấn đề này, Cục Thuế thành phố Hải Phòng trả lời như sau:

Theo quy định về thu tiền sử dụng đất tại Nghị định số 45/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ, việc miễn, giảm tiền sử dụng đất khi sử dụng đất để thực hiện chính sách nhà ở, đất ở đối với người có công với cách mạng thuộc đối tượng được miễn, giảm tiền sử dụng đất thực hiện theo quy định của pháp luật về người có công.

Khoản 3 và Khoản 8 Điều 2 Quyết định số 118/TTg ngày 27/2/1996 của Thủ tướng Chính phủ về hỗ trợ người có công với cách mạng cải thiện nhà ở quy định:

“3. Các mức hỗ trợ tiền sử dụng đất nêu tại Điểm c Khoản 2 Điều 2 Quyết định này cũng được áp dụng đối với các trường hợp được hỗ trợ bằng hình thức giao đất làm nhà ở.

8. Việc xem xét để hỗ trợ người có công với cách mạng cải thiện nhà ở phải dựa trên kiến nghị của UBND phường, xã, thị trấn nơi người đó cư trú và những kiến nghị đó phải được UBND quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh xác minh lại trước khi trình lên UBND cấp tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương Quyết định”.

Điều 13 Nghị định số 45/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 về thu tiền sử dụng đất quy định thẩm quyền xác định và quyết định số tiền sử dụng đất được miễn, giảm như sau:

“1. Căn cứ vào hồ sơ, giấy tờ chứng minh thuộc đối tượng miễn, giảm tiền sử dụng đất quy định tại Điều 11, Điều 12 Nghị định này, cơ quan thuế xác định số tiền sử dụng đất phải nộp và số tiền sử dụng đất được miễn, giảm, cụ thể:

… b) Chi cục trưởng Chi cục thuế ban hành quyết định số tiền sử dụng đất được miễn, giảm đối với hộ gia đình, cá nhân”.

Tại Khoản 1 Điều 13 và Khoản 2 Điều 14 Thông tư số 76/2014/TT-BTC ngày 16/6/2014 của Bộ Tài chính quy định việc miễn, giảm tiền sử dụng đất đối với người có công với cách mạng: “Chỉ được thực hiện khi có quyết định của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền về việc cho phép miễn, giảm tiền sử dụng đất theo pháp luật về người có công (UBND cấp tỉnh hoặc cơ quan được ủy quyền hay phân cấp)”.

Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 6/11/2013 hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Quản lý thuế, Khoản 4 Điều 46 quy định hồ sơ khai miễn, giảm tiền sử dụng đất gồm:

“- Giấy tờ chứng minh thuộc một trong các trường hợp được miễn, giảm tiền sử dụng đất (bản sao có công chứng hoặc chứng thực) cụ thể là: … Đối với hộ gia đình, cá nhân có công với cách mạng phải có giấy tờ có liên quan chứng minh thuộc diện được miễn, giảm tiền sử dụng đất theo quy định của pháp luật và quyết định miễn, giảm tiền sử dụng đấy của UBND cấp tỉnh hoặc cua cơ quan được UBND cấp tỉnh ủy quyền, phân cấp.

Hồ sơ khai miễn, giảm tiền sử dụng đất được gửi đến Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất hoặc cơ quan Tài nguyên và Môi trường đối với trường hợp hồ sơ nộp tại cơ quan Tài nguyên và Môi trường hoặc UBND xã, phường, thị trấn trong trường hợp nộp tại xã, phường, thị trấn hoặc cơ quan thuế địa phương nơi có đất trong trường hợp chưa thực hiện cơ chế một cửa liên thông”.

Căn cứ các quy định trên, cơ quan thuế thực hiện miễn, giảm tiền sử dụng đất khi có quyết định cho phép hỗ trợ tiền sử dụng đất của UBND Thành phố hoặc của cơ quan được UBND Thành phố ủy quyền, phân cấp.

Việc hỗ trợ tiền sử dụng đất đối với người có công với cách mạng thuộc thẩm quyền quyết định của UBND cấp tỉnh hoặc của cơ quan được UBND cấp tỉnh ủy quyền, phân cấp khi giao đất để làm nhà ở đối với người có công với cách mạng. UBND Thành phố đã ủy quyền cho UBND các quận, huyện quyết định hỗ trợ tiền sử dụng đất đối với người có công. Vì vậy, đề nghị ông Nguyễn Quang Trung liên hệ với UBND quận Hồng Bàng để được hướng dẫn cụ thể.

Chinhphu.vn

Từ khóa: tiền sử dụng đất , người có công , tái định cư