(Chinhphu.vn) - Ông Ngô Quan Tùng (An Giang) đang thực hiện công trình nâng cấp, cải tạo trụ sở huyện ủy gồm 7 hạng mục. Ông hỏi, công trình cải tạo, nâng cấp thì các hạng mục thuộc cấp mấy, công trình thuộc nhóm nào?
Các hạng mục nâng cấp, cải tạo của công trình gồm:

- Kho lưu trữ (xây mới): Quy mô 2 tầng; chiều cao 8,9m; diện tích xây dựng là 171,6 m2; móng bê tông cốt thép, vách tường, mái lợp tole.

- Sân nền (xây mới): Diện tích là 312 m2, đan bê tông cốt thép.

- Thiết bị (mua mới): Dàn âm thanh, tivi, máy lạnh, đèn sân khấu.

- Khối nhà làm việc (cải tạo): Quy mô 2 tầng; chiều cao 9,8m; diện tích cải tạo là 620 m2; thay mới mái tole, sơn mới, chống thấm, thay mới trần và gạch nền.

- Khối hội trường (cải tạo): Quy mô 1 tầng; chiều cao 6,8m; diện tích cải tạo là 448,3 m2; thay mới mái tole, sơn mới, chống thấm, thay mới cửa đi và cửa sổ, lắp thêm đèn led.

- Khối nhà khách (cải tạo): Quy mô 2 tầng; chiều cao 9,7m; diện tích cải tạo là 712 m2; thay mới mái tole, sơn mới, chống thấm, thay mới thiết bị vệ sinh, sửa cửa đi, cửa sổ, gắn mới hệ thống nước nóng năng lượng mặt trời.

- Phòng tiếp khách (cải tạo): Diện tích cải tạo là 43,4 m2; sơn mới, chống thấm, thay mới cửa đi, cửa sổ, lắp cách âm vách và trần.

Theo Điểm a, Khoản 1, Điều 2 và Mục 1.1.7 Phụ lục 1 Thông tư 03/2016/TT-BXD tiêu chí phân cấp là tầm quan trọng, công trình trụ sở huyện ủy là cấp II nhưng không đề cập là xây mới hay cải tạo.

Vậy trường hợp này là công trình cải tạo, nâng cấp thì công trình và các hạng mục thuộc cấp mấy, công trình nhóm nào? Có được dùng thêm Phụ lục 2 Thông tư 03/2016/TT-BXD để phân cấp công trình và các hạng mục công trình nêu trên?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Việc phân loại và quản lý dự án đầu tư xây dựng được quy định tại Điều 1 Nghị định 42/2017/NĐ-CP ngày 5/4/2017 sửa đổi, bổ sung một số điều Nghị định số 59/2015/NĐ-CP ngày 18/6/2015 của Chính phủ về quản lý dự án đầu tư xây dựng. 

Phân cấp công trình được quy định tại Điều 2 Thông tư số 03/2016/TT-BXD ngày 10/3/2016 của Bộ Xây dựng quy định về phân cấp công trình xây dựng và hướng dẫn áp dụng trong quản lý hoạt động đầu tư xây dựng. Theo đó, “cấp công trình quy định tại Thông tư này được xác định theo các tiêu chí sau:

Quy mô công suất, tầm quan trọng: Áp dụng cho từng công trình hoặc dây chuyền công nghệ, tổ hợp công trình quy định tại Khoản 3 Điều này được xác định theo Phụ lục 1 Thông tư này. Trường hợp công trình không có tên trong Phụ lục 1 Thông tư này thì cấp công trình được xác định theo quy mô kết cấu quy định tại Điểm b Khoản này.

Loại và quy mô kết cấu: Áp dụng cho từng công trình thuộc dự án đầu tư xây dựng công trình, được xác định theo Phụ lục 2 Thông tư này.

Cấp của một công trình độc lập là cấp cao nhất được xác định trên cơ sở các tiêu chí nêu tại Khoản 1 Điều này.

Dự án đầu tư xây dựng có thể có một, một số công trình chính độc lập hoặc dây chuyền công nghệ chính, tổ họp công trình chính có mối quan hệ tương hỗ với nhau tạo nên quy mô, công năng chung của dự án.

Cấp công trình quốc phòng, an ninh được xác định theo quy định tại Thông tư này. Trường họp công trình quốc phòng, an ninh có tính chất đặc thù, cấp công trình do Bộ Quốc phòng, Bộ Công an quy định”.

Như vậy, theo Bảng 1.1.7, Phụ lục 1 Thông tư số 03/2016/TT-BXD thì công trình trụ sở làm việc của huyện ủy được xác định là công trình cấp II.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Cấp công trình , trụ sở làm việc , cải tạo , nâng cấp