(Chinhphu.vn) - Bà Nguyễn Thị Hương (huongldsh@...) hỏi: Trường hợp công ty ký hợp đồng đào tạo nghề 3 tháng với người lao động để đào tạo nghề sau này làm việc cho đơn vị có được khấu trừ thuế thu nhập cá nhân (TNCN) theo hướng dẫn tại Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính không?

Ảnh minh họa

Về vấn đề này, Cục Thuế TP Hà Nội trả lời như sau:

Tại Điều 15, Bộ luật Lao động số 10/2012/QH13 ngày 18/6/2012 quy định về hợp đồng lao động như sau: Hợp đồng lao động là sự thoả thuận giữa người lao động và người sử dụng lao động về việc làm có trả lương, điều kiện làm việc, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên trong quan hệ lao động.

Tại Điều 61 quy định về học nghề, tập nghề để làm việc cho người sử dụng lao động như sau:

Người sử dụng lao động tuyển người vào học nghề, tập nghề để làm việc cho mình, thì không phải đăng ký hoạt động dạy nghề và không được thu học phí.

Người học nghề, tập nghề trong trường hợp này phải đủ 14 tuổi và phải có đủ sức khoẻ phù hợp với yêu cầu của nghề, trừ một số nghề do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định.

Hai bên phải ký kết hợp đồng đào tạo nghề. Hợp đồng đào tạo nghề phải làm thành 2 bản, mỗi bên giữ 1 bản.

Trong thời gian học nghề, tập nghề, nêu người học nghề, tập nghề trực tiếp hoặc tham gia lao động làm ra sản phẩm hợp quy cách, thì được người sử dụng lao động trả lương theo mức do hai bên thoả thuận.

Hết thời hạn học nghề, tập nghề, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động khi đủ các điều kiện theo quy định của Bộ luật này...

Về khấu trừ thuế

Căn cứ khoản 1, Điều 25 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện Luật Thuế TNCN, Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Thuế TNCN và Nghị định số 65/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Thuế TNCN và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Thuế TNCN thì:

Khấu trừ thuế là việc tổ chức, cá nhân trả thu nhập thực hiện tính trừ số thuế phải nộp vào thu nhập của người nộp thuế trước khi trả thu nhập.

Đối với cá nhân cư trú ký hợp đồng lao động từ 3 tháng trở lên thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập thực hiện khấu trừ thuế theo Biểu thuế luỹ tiến từng phần, kể cả trường hợp cá nhân ký hợp đồng từ 3 tháng trở lên tại nhiều nơi.

Đối với cá nhân cư trú ký hợp đồng lao động từ 3 tháng trở lên nhưng nghỉ làm trước khi kết thúc hợp đồng lao động thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập vẫn thực hiện khấu trừ thuế theo Biểu thuế luỹ tiến từng phần.

Căn cứ quy định trên, trường hợp đơn vị ký hợp đồng đào tạo nghề 3 tháng với người lao động để đào tạo nghề sau này làm việc cho đơn vị, nếu hợp đồng đào tạo nghề này đáp ứng các điều kiện về hợp đồng lao động theo quy định của Bộ luật Lao động, thì khi trả thu nhập cho người lao động đơn vị phải thực hiện khấu trừ thuế TNCN theo biểu lũy tiến từng phần.

Chinhphu.vn