(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Xuân Hùng (tỉnh Bắc Ninh) nhập ngũ ngày 31/5/1965, chiến đấu tại huyện Đông Giang, tỉnh Quảng Nam từ tháng 2/1966. Từ tháng 8/1970 làm việc tại Đoàn an dưỡng 869 quân khu Thủ đô, đến tháng 1/1971 thì về phục viên.

Ảnh minh họa
Vừa qua, ông Hùng đã làm thủ tục, hồ sơ thực hiện chính sách theo Quyết định số 142/2008/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ. Ngày 13/4/2011, ông nhận được Quyết định số 486/QĐ-BTL ngày 13/4/2011 của Bộ Tư lệnh Thủ đô Hà Nội về việc ông được xác nhận thời gian được hưởng chính sách là 6 năm và đã nhận số tiền trợ cấp một lần là 4.400.000 đồng.

Ông Hùng hỏi, với thời gian trên ông có được cấp xét thưởng huân, huy chương và sổ bảo hiểm y tế không? Nếu được thì thủ tục phải làm gì tiếp theo như thế nào?

Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng Luật sư Khánh Hưng - Đoàn Luật sư Hà Nội trả lời câu hỏi của ông Hiếu như sau:

Trợ cấp một lần

Ngày 27/10/2008 Thủ tướng Chính phủ đã ban hành Quyết định số 142/2008/QĐ-TTg về thực hiện chế độ đối với quân nhân tham gia kháng chiến chống Mỹ cứu nước có dưới 20 năm công tác trong quân đội đã phục viên xuất ngũ về địa phương.

Tại Điều 3 Quyết định này quy định: Quân nhân tham gia kháng chiến chống Mỹ cứu nước, nhập ngũ từ ngày 30/4/1975 trở về trước, có dưới 15 năm công tác trong quân đội đã phục viên, xuất ngũ về địa phương (bao gồm cả số tiếp tục công tác sau đó thôi việc), được hưởng chế độ trợ cấp một lần tính theo số năm công tác thực tế trong quân đội, mức hưởng cụ thể như sau:

Có đủ 2 năm công tác thực tế trong quân đội trở xuống, mức trợ cấp bằng 2.000.000 đồng; từ năm thứ 3 trở đi, mỗi năm được tính hưởng trợ cấp bằng 600.000 đồng;

Khi tính thời gian hưởng chế độ trợ cấp một lần, nếu có tháng lẻ thì đủ 6 tháng trở lên được tính tròn một năm, dưới 6 tháng được tính nửa (1/2) năm.

Mức trợ cấp một lần được tính theo công thức sau:

Mức hưởng = 2.000.000 đồng + [(số năm được tính hưởng - 2 năm) x 600.000 đồng].

Trường hợp ông Nguyễn Xuân Hùng có 6 năm được hưởng chính sách, mức hưởng được tính như sau: 2.000.000 đ + (6 năm – 2 năm) x 600.000 đồng = 4.400.000 đồng .

Quyết định số 486/QĐ-BTL ngày 13/04/2011 của Bộ Tư lệnh Thủ đô Hà Nội thực hiện chế độ trợ cấp một lần đối với ông Hùng với mức 4.400.000 đồng, tương ứng với 6 năm công tác thực tế trong quân đội là đúng quy định.

Về việc khen thưởng

Theo Điều lệ khen thưởng tổng kết thành tích kháng chiến chống Mỹ cứu nước ban hành kèm theo Nghị quyết số 47/NQ/HĐNN7 ngày 29/9/1981 của Hội đồng Nhà nước thì cán bộ, chiến sỹ trong quân đội trong khoảng thời gian từ 20/7/1954 đến 30/4/1975 thuộc đối tượng khen thưởng. Điều kiện được khen thưởng thành tích tham gia kháng chiến  chống Mỹ phải là những người không bị “phạm sai lầm nghiêm trọng” trong thời kỳ kháng chiến cho đến khi xét khen thưởng.

Đối với người tham gia kháng chiến từ 5 năm đến dưới 7 năm, mức khen thưởng là Huy chương kháng chiến hạng Nhì.

Để được xem xét khen thưởng thành tích tham gia kháng chiến chống Mỹ, ông Hùng cần có một trong các giấy tờ như sau: Quyết định phục viên, chuyển ngành; Lý lịch quân nhân; Lý lịch cán bộ công nhân viên chức; Quyết định nghỉ hưu ghi rõ thời gian công tác; Xác nhận thời gian tham gia quân đội của Ban chỉ huy quân sự cấp huyện; Xác nhận thời gian tham gia công tác của cơ quan chủ quản. Riêng đối tượng bị địch bắt tù đày phải có Quyết định về việc trợ cấp người hoạt động cách mạng bị địch bắt tù đày của Sở Lao động, Thương binh và Xã hội cấp;

- Bản khai thành tích tham gia kháng chiến chống Mỹ.

Hồ sơ nộp về Phòng Nội vụ, UBND cấp huyện. Sau khi nhận hồ sơ đầy đủ và hợp lệ, Phòng Nội vụ thẩm định, tổng hợp hồ sơ tham mưu UBND cấp huyện trình Chủ tịch UBND tỉnh xem xét, giải quyết. Khi nhận được quyết định khen thưởng, Phòng Nội vụ báo cho công dân biết đến nhận kết quả tại Phòng Nội vụ.

Về việc cấp thẻ bảo hiểm y tế

Theo quy định tại điểm d, khoản 1, Điều 1 Quyết định số 290/2005/QĐ-TTg ngày 8/11/2005 của Thủ tướng Chính phủ về chế độ chính sách đối với một số đối tượng trực tiếp tham gia kháng chiến chống Mỹ cứu nước nhưng chưa được hưởng chính sách của Đảng và Nhà nước, thì quân nhân, công an nhân dân, công nhân, viên chức, thành niên xung phong tham gia kháng chiến chống Mỹ cứu nước từ ngày 30/4/1975 trở về trước, đã phục viên, xuất ngũ, thôi việc nếu chưa được hưởng chế độ bảo hiểm y tế thì được hưởng chế độ bảo hiểm y tế và khi từ trần được hưởng chế độ mai táng phí theo quy định pháp luật hiện hành về chính sách bảo hiểm xã hội.

Luật sư Trần Văn Toàn

VPLS Khánh Hưng – Đoàn Luật sư Hà Nội

* Thông tin chuyên mục có giá trị tham khảo với người đọc, không dùng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật.