(Chinhphu.vn) – Ông Đỗ Minh Thành hỏi, nếu chủ đầu tư cũng là bên mời thầu thuê tư vấn lập hồ sơ mời thầu và đánh giá hồ sơ dự thầu thì tổ chuyên gia đấu thầu do bên mời thầu hay đơn vị tư vấn ban hành quyết định thành lập?

Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời vấn đề này như sau:

Khoản 43, Điều 4 Luật Đấu thầu quy định tổ chuyên gia gồm các cá nhân có năng lực, kinh nghiệm được bên mời thầu hoặc đơn vị tư vấn đấu thầu thành lập để đánh giá hồ sơ quan tâm, hồ sơ dự sơ tuyển, hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất và thực hiện các nhiệm vụ khác trong quá trình lựa chọn nhà thầu.

Theo đó, trường hợp thuê tư vấn đánh giá hồ sơ dự thầu thì tổ chuyên gia do đơn vị tư vấn đấu thầu thành lập.

Chinhphu.vn

 

Từ khóa: đấu thầu , tổ chuyên gia , Luật Đấu thầu