(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Đình Tâm (nguyentamvblc@...) hỏi: Thông tư liên tịch 08/2005/TTLT-BNV-BTC hướng dẫn thực hiện chế độ trả lương làm việc vào ban đêm, làm thêm giờ đối với cán bộ, công chức, viên chức còn hiệu lực không? Nếu hết hiệu lực thì chế độ này thực hiện theo quy định nào?

Về vấn đề này, Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng - Đoàn luật sư Hà Nội trả lời như sau:

Ngày 5/1/2005, Bộ Nội vụ  và Bộ Tài chính đã ban hành Thông tư liên tịch số 08/2005/TTLT-BNV-BTC hướng dẫn thực hiện chế độ trả lương làm việc vào ban đêm, làm thêm giờ đối với cán bộ, công chức, viên chức. Thông tư này có hiệu lực từ ngày 25/1/2005, hiện nay chưa bị bãi bỏ, hết hiệu lực, nhưng một số vấn đề trong nội dung hướng dẫn không còn phù hợp.

Hiện nay chế độ trả lương làm việc vào ban đêm, làm thêm giờ đối với cán bộ, công chức, viên chức áp dụng quy định tại Điều 97 Bộ luật Lao động năm 2012 (có hiệu lực từ ngày 1/5/2013, tình trạng còn hiệu lực) và Điều 25 Nghị định số 05/2015/NĐ-CP ngày 12/1/2015 của Chính phủ (có hiệu lực từ ngày 1/3/2015, tình trạng còn hiệu lực).

Trường hợp được bố trí nghỉ bù áp dụng quy định tại Điểm c, Khoản 2, Điều 106 của Bộ luật Lao động và Khoản 3, Điều 4 Nghị định số 45/2013/NĐ-CP ngày 10/5/2013 của Chính phủ (có hiệu lực từ 1/7/2013, tình trạng còn hiệu lực).

Người đứng đầu cơ quan, đơn vị chịu trách nhiệm quy định cụ thể trong quy chế chi tiêu nội bộ việc chi trả tiền lương làm thêm giờ đối với cán bộ, công chức, viên chức; thủ tục xác nhận làm thêm giờ làm căn cứ thanh toán.

Luật sư Trần Văn Toàn

VPLS Khánh Hưng, Đoàn luật sư Hà Nội

* Thông tin chuyên mục có giá trị tham khảo với người đọc, không dùng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật.

Từ khóa: Làm thêm giờ , tiền lương , làm việc vào ban đêm