(Chinhphu.vn) – Theo phản ánh của bà Hồ Thị Thủy (Ninh Thuận), hợp đồng của đội viên trí thức trẻ tăng cường về các huyện nghèo kết thúc vào ngày 31/12/2020. Đa số trí thức trẻ đã công tác 7-10 năm tại địa phương, có một số đội viên sau khi hết hợp đồng đã trong độ tuổi 40. Vậy, sau khi kết thúc hợp đồng việc sắp xếp, bố trí việc làm cho đội viên trí thức trẻ như thế nào?

Về vấn đề này, Bộ Nội vụ trả lời như sau:

Theo quy định tại Mục b Khoản 2 Điều 3 của Quyết định số 70/2009/QĐ-TTg ngày 27/4/2009 của Thủ tướng Chính phủ về chính sách luân chuyển, tăng cường cán bộ chủ chốt cho các xã thuộc 64 huyện nghèo và chính sách ưu đãi, khuyến khích thu hút trí thức trẻ, cán bộ chuyên môn kỹ thuật về tham gia tổ công tác tại các xã thuộc huyện nghèo theo Nghị quyết số 30a/2008/NQ-CP ngày 27/12/2008 của Chính phủ, trí thức trẻ, cán bộ chuyên môn kỹ thuật tình nguyện (không quá 30 tuổi) tham gia tổ công tác tại các xã thuộc 61 huyện nghèo được cộng điểm ưu tiên khi thi tuyển vào công chức, viên chức theo quy định của pháp luật sau khi hoàn thành nhiệm vụ ở tổ công tác tại các xã thuộc 61 huyện nghèo.

Bên cạnh đó, Thủ tướng Chính phủ đã phân cấp cho UBND các tỉnh quyết định luân chuyển, tăng cường cán bộ, Bộ Nội vụ chỉ thực hiện việc theo dõi, tổng hợp báo cáo hàng năm.

Tuy nhiên hiện nay Chính phủ đã ban hành Nghị định số 138/2020/NĐ-CP ngày 27/11/2020 về quy định tuyển dụng, sử dụng và quản lý công chức. Căn cứ theo Khoản 1 Điều 10 Mục 3 Chương II Nghị định số 138/2020/NĐ-CP, việc tuyển dụng công chức đối với người cam kết tình nguyện làm việc từ 5 năm trở lên ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn được thực hiện thông qua hình thức xét tuyển do cơ quan có thẩm quyền quyết định.

Căn cứ vào các văn bản quy phạm pháp luật nêu trên và các văn bản hướng dẫn giải quyết chế độ, chính sách đối với trí thức trẻ theo Chương trình của Nghị quyết số 30a/2008/NQ-CP, đề nghị bà Hồ Thị Thủy liên hệ với địa phương nơi công tác để được giải đáp cụ thể.

Chinhphu.vn

Từ khóa: tri thức trẻ , đặc biệt khó khăn , hợp đồng