(Chinhphu.vn) – Bà Trịnh Thị Thuỳ Trang (TP Hồ Chí Minh) đăng ký BHYT tại Bệnh viện quận Phú Nhuận nhưng tạm trú tại quận 5. Vừa qua bà Trang bị đau bụng dữ dội và sốt cao nên được đưa vào cấp cứu ở Bệnh viện Đại Học Y Dược TP Hồ Chí Minh. Vậy, bà Trang có được hưởng BHYT không và mức hưởng là bao nhiêu?

Về vấn đề này, Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời bà Trang như sau:

Theo quy định tại Khoản 1, Điều 22 và Khoản 2 Điều 28 Luật BHYT, trong trường hợp cấp cứu, người tham gia BHYT được khám bệnh, chữa bệnh tại bất kỳ cơ sở khám chữa bệnh nào, phải xuất trình thẻ BHYT và các giấy tờ khác theo quy định trước khi ra viện, được cơ quan BHXH thanh toán chi phí khám chữa bệnh như khi đi khám chữa bệnh đúng tuyến chuyên môn kỹ thuật (được hưởng 100%, 95%, 80% tùy từng nhóm đối tượng theo quy định của Luật BHYT).

 Chinhphu.vn

Từ khóa: cấp cứu , bảo hiểm y tế , bệnh viện , khám chữa bệnh , bảo hiểm xã hội