(Chinhphu.vn) – Ông Đặng Thái Cảnh (Bình Định) nghỉ hưu tháng 12/2009, tỷ lệ mất sức lao động 63%, được BHXH xác nhận có 4 năm 5 tháng tham gia phục vụ chiến tranh bảo vệ biên giới phía Bắc. Ông Cảnh hỏi, ông có được chuyển mã quyền lợi BHYT 3 thành mã quyền lợi số 2 không?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Căn cứ Điểm 2, Khoản 15, Điều 1 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật BHYT, trường hợp 1 người thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT thì được hưởng quyền lợi BHYT theo đối tượng có quyền lợi cao nhất.

Trường hợp của ông thuộc đối tượng được người hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hàng tháng, nếu có Quyết định phục viên, xuất ngũ, chuyển ngành hoặc các giấy tờ khác ghi rõ thời gian, địa điểm nơi đóng quân theo quy định tại Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg ngày 9/11/2011 của Thủ tướng Chính phủ về chế độ chính sách đối với đối tượng tham gia chiến tranh bảo vệ Tổ quốc, làm nhiệm vụ quốc tế ở Campuchia, giúp bạn Lào sau ngày 30/4/1975 đã phục viên, xuất ngũ, thôi việc; quyết định hưởng trợ cấp theo Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg thì ông được đổi mã quyền lợi ghi trên thẻ BHYT theo mã quyền lợi của đối tượng cựu chiến binh có ký hiệu là HT2 (được quỹ BHYT thanh toán 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh thuộc phạm vi được hưởng BHYT).

Chinhphu.vn

Từ khóa: BHYT , quyền lợi ,