(Chinhphu.vn) - Bà Nguyễn Thanh Hương (dan_huong@...) làm việc trong doanh nghiệp Nhà nước và hưởng lương kỹ sư chính bậc 4/6 hệ số 4,99 từ tháng 12/2011. Đến tháng 12/2014 bà Hương sẽ đủ điều kiện xét nâng bậc thường xuyên lên bậc 5/6.

Đến ngày 1/1/2015 bà Hương sẽ nghỉ hưu. Bà Hương muốn được biết bà có được nâng lương trước hạn trước khi nghỉ hưu theo quy định tại Nghị định số 14/2012/NĐ-CP không?

Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng Luật sư Khánh Hưng - Đoàn Luật sư Hà Nội trả lời vấn đề này như sau:

Theo thông tin bà Nguyễn Thanh Hương cung cấp, thì bà là người lao động (viên chức chuyên môn nghiệp vụ) làm việc trong doanh nghiệp Nhà nước, không phải là đối tượng áp dụng chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức làm việc trong cơ quan Nhà nước, đơn vị sự nghiệp của Nhà nước quy định tại Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 và cũng không phải là đối tượng áp dụng Nghị định số 14/2012/NĐ-CP ngày 7/3/2012 trong đó có quy định sửa đổi điểm b, khoản 2, Điều 7 Nghị định số 204/2004/NĐ-CP.

Bà Hương là đối tượng áp dụng Nghị định số 205/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ quy định hệ thống thang lương, bảng lương và chế độ phụ cấp lương trong các công ty Nhà nước.

Chế độ nâng bậc lương thực hiện theo quy định tại Mục VI Thông tư số 12/2003/TT-BLĐTBXH ngày 30/5/2003, đã được sửa đổi bổ sung theo quy định tại Mục 4 Thông tư số 18/2008/TT-BLĐTBXH ngày 16/9/2008 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội.

Hiện nay, bà Hương đang hưởng lương kỹ sư chính bậc 4/6 hệ số 4,99, Bảng lương viên chức, chuyên môn nghiệp vụ ở các Công ty Nhà nước ban hành kèm theo Nghị định số 205/2004/NĐ-CP.

Vấn đề bà Hương hỏi, căn cứ điểm d, khoản 1, Mục VI Thông tư số 12/2003/TT-BLĐTBXH đã được sửa đổi, bổ sung theo Mục 4 Thông tư số 18/2008/TT-BLĐTBXH quy định về các trường hợp được nâng bậc lương sớm, rút ngắn thời hạn nâng bậc lương đối với người lao động trong doanh nghiệp Nhà nước, thì không thấy có quy định việc nâng bậc lương trước thời hạn đối với người lao động đã có thông báo nghỉ hưu hoặc sắp có quyết định nghỉ việc hưởng lương hưu.

Luật sư Trần Văn Toàn

VPLS Khánh Hưng – Đoàn Luật sư Hà Nội

* Thông tin chuyên mục có giá trị tham khảo với người đọc, không dùng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật.

Các tin liên quan:

>> Quy định về nâng bậc lương sớm trong doanh nghiệp

>> Điều kiện nâng lương trước thời hạn khi nghỉ hưu

>> Điều kiện xét nâng bậc lương trước thời hạn

>> Chế độ nâng bậc lương trước thời hạn

>> Chế độ nâng bậc lương trong công ty cổ phần

>> Quy định về nâng ngạch lương với người lao động

 

Từ khóa: Nâng bậc lương , chế độ hưu trí