(Chinhphu.vn) - Tháng 9/2010, ông Trịnh Phước Liêm (tpliem84tctv@...) được UBND huyện Trà Cú, tỉnh Trà Vinh ra quyết định tạm tuyển dụng vào chức danh công chức Văn phòng - Thống kê của UBND xã Hàm Giang, mã ngạch 01a.003 với thời gian tập sự 12 tháng và hưởng mức lương 85% bậc 1.

Ngày 1/9/2011, ông Liêm đủ thời gian tập sự 12 tháng. Tháng 4/2012 ông dự thi tuyển công chức và được tuyển dụng, bổ nhiệm vào ngạch công chức 01a.003, hưởng 100% tiền lương bậc 1, hệ số 2,1.

Tuy nhiên, trong khoảng thời gian từ tháng 9/2011 - 3/2012 ông Liêm chỉ được hưởng 85% lương. Ông Liêm muốn biết, trường hợp của ông có được truy lĩnh 15% chênh lệch mức lương từ tháng 9/2011 đến tháng 3/2012 không?

Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng Luật sư Khánh Hưng - Đoàn Luật sư Hà Nội trả lời vấn đề ông Liêm hỏi như sau:

Chỉ được hưởng 100% lương khi có quyết định hết tập sự

Quá trình công tác của ông Trịnh Phước Liêm tại UBND xã Hàm Giang đến nay có hai giai đoạn:

Giai đoạn đầu, từ tháng 9/2010, ông Liêm được UBND huyện Trà Cú quyết định tạm tuyển vào làm công việc của chức danh công chức văn phòng - thống kê tại UBND xã Hàm Giang, thời gian tập sự 12 tháng kể từ ngày 1/9/2010, hưởng 85% tiền lương bậc 1 của ngạch chuyên viên trình độ chuyên môn, nghiệp vụ cao đẳng (mã ngạch 01a.003).

Khi hết thời gian tập sự vào tháng 9/2011, cho đến tháng 3/1012, ông Liêm vẫn chỉ được nhận 85% mà chưa được hưởng 100% lương bậc 1, là vì trong khoảng thời gian đó, ông chưa có quyết định công nhận hết tập sự và quyết định tuyển dụng chính thức của UBND huyện.

Nguyên nhân có thể là do ông Liêm chưa báo cáo kết quả tập sự theo quy định; hoặc Chủ tịch UBND xã chưa có đánh giá kết quả tập sự, chưa đề nghị Chủ tịch UBND huyện ra quyết định công nhận hết thời gian tập sự và xếp lương chính thức cho ông; hoặc đã đề nghị, nhưng UBND huyện phải chờ chỉ tiêu biên chế, tổ chức thi tuyển công chức, nếu đạt kết quả mới bổ nhiệm vào ngạch công chức theo quy định…

Về nguyên tắc, khi hết thời gian tập sự nếu người tập sự đáp ứng được yêu cầu của chức danh công chức tập sự thì Chủ tịch UBND xã phải đề nghị Chủ tịch UBND huyện ra quyết định công nhận hết thời gian tập sự, nếu không đáp ứng được yêu cầu hoặc bị xử lý kỷ luật khiển trách trở lên trong thời gian tập sự thì Chủ tịch UBND xã đề nghị Chủ tịch UBND huyện ra quyết định hủy bỏ quyết định tuyển dụng đối với người tập sự.

Theo đó, chỉ khi có quyết định công nhận hết thời gian tập sự thì ông Liêm mới được xếp hưởng 100% tiền lương bậc 1 của ngạch được xếp.

Về việc tính thời gian truy lĩnh chênh lệch tiền lương

Giai đoạn thứ hai, tháng 4/2012 ông Liêm thi tuyển công chức theo chỉ tiêu biên chế, tuyển dụng công chức được cấp có thẩm quyền phân bổ và đã trúng tuyển. Chủ tịch UBND huyện đã xem xét đến quá trình công tác, tập sự của ông tại UBND xã trong thời gian ông được tạm tuyển từ 1/9/2010 đến hết tháng 3/2012, nên không áp dụng chế độ tập sự với ông khi tuyển dụng vào công chức theo quy định tại khoản 1, khoản 2, khoản 3 Điều 22 Nghị định 112/2011/NĐ-CP ngày 5/12/2011 của Chính phủ về công chức xã, phường, thị trấn, và đã ban hành Quyết định bổ nhiệm ông Liêm vào ngạch chuyên viên (cao đẳng), mã ngạch 01a.003, hưởng 100% lương bậc 1, hệ số 2,1.

Ông Liêm cần đối chiếu Quyết định bổ nhiệm ngạch công chức đối với ông, để biết Quyết định ghi thời điểm ông được hưởng 100% tiền lương hệ số 2,1 và mốc thời gian để tính nâng bậc lương lần sau là ngày, tháng, năm nào.

Nếu trong quyết định nêu trên ghi thời điểm ông được hưởng 100% tiền lương, mốc thời gian để tính nâng bậc lương lần sau là thời gian trước tháng 4/2012, thì ông mới được truy lĩnh chênh lệch 15% tiền lương từ thời gian đó cho đến hết tháng 3/2012.

Do không có thông tin cụ thể nguyên nhân gì mà ông chưa được UBND huyện ra quyết định công nhận hết thời gian tập sự vào thời điểm tháng 9/2011, nên không có cơ sở trả lời ông có được truy lĩnh khoản tiền chênh lệch (100% - 85% = 15%) tiền lương từ tháng 9/2011 đến hết tháng 3/2012 hay không.

Luật sư Trần Văn Toàn

VPLS Khánh Hưng – Đoàn Luật sư Hà Nội

* Thông tin chuyên mục có giá trị tham khảo với người đọc, không dùng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật.

Tin liên quan:

>> Quy định về tuyển dụng tại cơ quan Nhà nước

>> Mức lương trong thời gian tập sự

>> Quy định về chế độ tập sự đối với công chức cấp xã

>> Về chế độ tập sự trong tuyển dụng công chức

Từ khóa: Chế độ tập sự , nâng bậc lương