(Chinhphu.vn) - Công ty cổ phần Thương mại và Kỹ thuật Năng lượng Việt Nam (Hà Nội) ký hợp đồng cung cấp dịch vụ thí nghiệm, bảo dưỡng các thiết bị điện, trạm biến áp công nghiệp cho Công ty Nomura Hải Phòng với giá trị hơn 1 tỷ đồng. Vậy, hoạt động kinh doanh này của Công ty có phải thực hiện kê khai thuế vãng lai tại TP. Hải Phòng không?

Về vấn đề này, Cục Thuế TP. Hà Nội có ý kiến như sau:

Căn cứ Điểm a, Khoản 1, Điều 2 Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/2/2015 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung Điều 11 (đã được sửa đổi, bổ sung theo Thông tư số 119/2014/TT-BTC ngày 25/8/2014 của Bộ Tài chính, “Trường hợp người nộp thuế có hoạt động kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh mà giá trị công trình xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh bao gồm cả thuế GTGT từ 1 tỷ đồng trở lên, và chuyển nhượng bất động sản ngoại tỉnh không thuộc trường hợp quy định tại Điểm c, Khoản 1 Điều này, mà không thành lập đơn vị trực thuộc tại địa phương cấp tỉnh khác nơi người nộp thuế có trụ sở chính (sau đây gọi là kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai, chuyển nhượng bất động sản ngoại tỉnh) thì người nộp thuế phải nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quản lý tại địa phương có hoạt động xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai và chuyển nhượng bất động sản ngoại tỉnh.

Căn cứ tình hình thực tế trên địa bàn quản lý, giao Cục trưởng Cục Thuế địa phương quyết định về nơi kê khai thuế đối với hoạt động xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh và chuyển nhượng bất động sản ngoại tỉnh".

Do nội dung hỏi của Công ty cổ phần Thương mại và Kỹ thuật Năng lượng Việt Nam hỏi không gửi kèm hợp đồng, nên Cục Thuế TP. Hà Nội hướng dẫn nguyên tắc như sau:

Trường hợp Công ty ký hợp đồng cung cấp dịch vụ thí nghiệm, bảo dưỡng các thiết bị điện, trạm biến áp công nghiệp cho Công ty Nomura Hải Phòng thì hoạt động này không phải hoạt động bán hàng vãng lai ngoại tỉnh. Công ty thực hiện khai thuế GTGT đối với hợp đồng này tại trụ sở chính tại Hà Nội, không phải thực hiện kê khai thuế GTGT tại Hải Phòng theo quy định tại Khoản 1, Điều 2 Thông tư số 26/2015/TT-BTC nêu trên.

Nếu còn vướng mắc, đề nghị Công ty liên hệ với cơ quan thuế quản lý trực tiếp để được giải đáp cụ thể.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Thuế GTGT , khai thuế vãng lai