(Chinhphu.vn) – Nhà thầu liên danh có một thành viên chưa đăng ký trên hệ thống mạng đấu thầu quốc gia tính đến sau thời điểm đóng thầu là không đáp ứng tính hợp lệ của hồ sơ dự thầu. Do vậy hồ sơ dự thầu của nhà thầu bị loại và không được đánh giá tiếp. Như vậy đúng hay sai?

Hiện Công ty cổ phần tư vấn đầu tư xây dựng Xuyên Á đang thực hiện đánh giá hồ sơ dự thầu cho một gói thầu tư vấn thiết kế xây dựng. Trong quá trình đánh giá hồ sơ dự thầu của các nhà thầu, Công ty gặp tình huống như sau: Nhà thầu liên danh gồm hai thành viên tham dự thầu, trong đó có một thành viên liên danh chưa đăng ký thông tin trên Hệ thống mạng đấu thầu quốc gia tính đến sau thời điểm đóng thầu.

Căn cứ theo quy định của Luật Đấu thầu và Thông tư liên tịch số 07/2015/TTLT- BKHĐT-BTC ngày 8/9/2015 của Bộ Kế hoạch và Đầu tư, Bộ Tài chính, tổ chuyên gia xét thầu kết luận: Nhà thầu liên danh có một thành viên chưa đăng ký trên hệ thống mạng đấu thầu quốc gia tính đến sau thời điểm đóng thầu là không đáp ứng tính hợp lệ của hồ sơ dự thầu. Do đó hồ sơ dự thầu của nhà thầu bị loại và không được đánh giá tiếp.

Qua Hệ thống tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, Công ty cổ phần tư vấn đầu tư xây dựng Xuyên Á muốn biết, kết luận đánh giá của đơn vị như vậy là đúng hay sai?

Về vấn đề này, Cục Quản lý đấu thầu - Bộ Kế hoạch và Đầu tư có ý kiến như sau:

Điểm d, Khoản 1, Điều 5 Luật Đấu thầu số 43/2013/QH13 quy định một trong các điều kiện để nhà thầu có tư cách hợp lệ là đã đăng ký trên Hệ thống mạng đấu thầu quốc gia.

Theo Khoản 1, Điều 37 Thông tư liên tịch số 07/2015/TTLT- BKHĐT-BTC ngày 8/9/2015 của Bộ Kế hoạch và Đầu tư, Bộ Tài chính quy định bắt đầu từ ngày 1/7/2016, trước thời điểm đóng thầu 2 ngày làm việc, nhà thầu chưa có xác nhận đăng ký thông tin trên Hệ thống không được tham dự thầu đối với các gói thầu, dự án có hình thức lựa chọn nhà thầu quy định tại các Điều 20, 21, 22, 23, 24, 25 và 26 của Luật Đấu thầu.

Đối với trường hợp nêu trong văn bản của Công ty, việc đánh giá tư cách hợp lệ được thực hiện theo quy định nêu trên. Do Thông tư liên tịch số 07/2015/TTLT-BKHĐT-BTC và Hệ thống chưa có quy định, quy trình đăng ký đối với nhà thầu liên danh nên trường hợp trong quá trình đánh giá hồ sơ dự thầu, nếu một thành viên trong liên danh đã có tên trên Hệ thống trước thời điểm đóng thầu 2 ngày đáp ứng về tư cách hợp lệ theo quy định nêu trên và thành viên liên danh còn lại chưa có tên trên Hệ thống thì để tăng số lượng nhà thầu, bảo đảm mục tiêu của công tác đấu thầu là cạnh tranh, công bằng, minh bạch và hiệu quả kinh tế, có thể coi đây là tình huống trong đấu thầu phát sinh theo quy định tại Khoản 15, Điều 117 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP của Chính phủ.

Theo đó, chủ đầu tư xem xét, quyết định xử lý tình huống theo hướng tiếp tục đánh giá hồ sơ dự thầu của nhà thầu liên danh này nhưng phải yêu cầu thành viên chưa đăng ký hoàn thành thủ tục đăng ký thông tin trên Hệ thống trước khi phê duyệt kết quả lựa chọn nhà thầu. Đề nghị Công ty nghiên cứu, thực hiện theo quy định của pháp luật về đấu thầu.

Chinhphu.vn
 

Từ khóa: đấu thầu , mạng , thành viên , liên danh , quốc gia , dự thầu , nhà thầu