(Chinhphu.vn) - Ông Đỗ Văn Quang (quangthcstl@...) hỏi: Trường THCS nơi tôi công tác có 1 viên chức hay nghỉ ốm, làm ảnh hưởng tới công tác dạy học. Vậy, trường hợp này giải quyết như thế nào và có văn bản nào quy định về vấn đề này?

Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng Luật sư Khánh Hưng - Đoàn Luật sư Hà Nội giải đáp thắc mắc của ông Quang như sau:

Điểm a, điểm c  khoản 1 Điều 29 Luật Viên chức quy định, đơn vị sự nghiệp công lập được đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc với viên chức trong các trường hợp sau:

- Viên chức có 2 năm liên tiếp bị phân loại đánh giá ở mức độ không hoàn thành nhiệm vụ.

- Viên chức làm việc theo hợp đồng làm việc không xác định thời hạn bị ốm đau đã điều trị 12 tháng liên tục, viên chức làm việc theo hợp đồng làm việc xác định thời hạn bị ốm đau đã điều trị 6 tháng liên tục mà khả năng làm việc chưa hồi phục. Khi sức khỏe của viên chức bình phục thì được xem xét để ký kết tiếp hợp đồng làm việc.

Cùng với đó, tại điểm e, khoản 5 Điều này quy định viên chức có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc khi ốm đau hoặc bị tai nạn đã điều trị từ 3 tháng liên tục mà khả năng làm việc chưa hồi phục.

Chế độ thôi việc áp dụng thực hiện theo quy định tại Điều 39 Nghị định số 29/2012/NĐ-CP.

Vấn đề ông Đỗ Văn Quang hỏi, theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội, viên chức khi bị ốm đau được nghỉ việc để điều trị, hưởng chế độ ốm đau.

Trường hợp giáo viên bị ốm đau phải nghỉ việc điều trị, dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau ốm đau, thì Nhà trường phải có biện pháp điều phối, phân công giáo viên khác làm thêm giờ để dạy thay giáo viên bị ốm, bổ sung giáo viên thay thế nhằm đảm bảo công tác giảng dạy.

Đối với giáo viên làm việc theo hợp đồng làm việc không xác định thời hạn bị ốm đau đã điều trị 12 tháng liên tục, giáo viên làm việc theo hợp đồng làm việc xác định thời hạn bị ốm đau đã điều trị 6 tháng liên tục mà khả năng làm việc chưa hồi phục, hoặc giáo viên đó có 2 năm liên tiếp bị phân loại đánh giá ở mức độ không hoàn thành nhiệm vụ, thì nhà trường mới cân nhắc đến việc áp dụng quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng đối với họ, để tuyển dụng người khác thay thế.

Trường hợp nhà trường phải áp dụng biện pháp đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc với giáo viên bị ốm đau liên tục dài ngày, thì khi sức khỏe của giáo viên bị ốm đau dài ngày bình phục, nhà trường cần xem xét để ký kết tiếp hợp đồng làm việc với giáo viên đó.

Luật sư Trần Văn Toàn

VPLS Khánh Hưng, Đoàn Luật sư Hà Nội

* Thông tin chuyên mục có giá trị tham khảo với người đọc, không dùng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật.

Từ khóa: viên chức , nghỉ ốm , hợp đồng lao động