(Chinhphu.vn) - Bà Lê Thị Dung có 10 năm làm giáo viên theo hình thức hợp đồng tại Trường mầm non Kiên Lao, xã Kiên Lao, huyện Lục Ngạn, tỉnh Bắc Giang. Đến tháng 7/2009, bà được tuyển dụng vào viên chức tại Trường mầm non Sơn Hải, xã Sơn Hải, là xã có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn thuộc huyện Lục Ngạn.

Bà Dung đã được hưởng phụ cấp thu hút đủ 5 năm. Theo Thông tư liên tịch số 35/2013/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC ngày 19/9/2013, để tiếp tục hưởng phụ cấp thu hút theo Nghị định 19/2013/NĐ-CP, việc xác định đối tượng thuộc diện luân chuyển có thời hạn đến vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn được hưởng phụ cấp thu hút căn cứ vào thời hạn luân chuyển ghi trong quyết định của cơ quan có thẩm quyền.

Tuy nhiên, trong quyết định điều động của bà Dung không ghi thời hạn luân chuyển. Bà Dung hỏi, trường hợp của bà có được hưởng phụ cấp theo Nghị định 19/2013/NĐ-CP không?

Về vấn đề này, Sở Giáo dục và Đào tạo tỉnh Bắc Giang trả lời như sau:

Bà Lê Thị Dung có 10 năm làm giáo viên theo hình thức hợp đồng tại Trường mầm non Kiên Lao, xã Kiên Lao, huyện Lục Ngạn. Đến tháng 7/2009, bà được cơ quan có thẩm quyền tuyển dụng mới vào làm giáo viên Trường mầm non Sơn Hải, đóng trên địa bàn xã Sơn Hải, huyện Lục Ngạn (là xã có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn) từ năm 2009 đến nay.

Theo khoản 2 Điều 1 Nghị định 19/2013/NĐ-CP ngày 23/2/2013 của Chính phủ, tính từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành, nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục đã hết thời hạn công tác theo quy định nhưng cơ quan quản lý giáo dục có thẩm quyền chưa sắp xếp, luân chuyển công tác trở về nơi ở hoặc nơi làm việc cuối cùng trước khi luân chuyển đến công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn thì tiếp tục được hưởng phụ cấp thu hút.

Đồng thời, căn cứ khoản 1 Điều 2 Thông tư liên tịch số 35/2013/TTLT-BGDĐT-BNV-BTC ngày 19/9/2013, tính từ ngày 15/4/2013 (ngày Nghị định 19/2013/NĐ-CP có hiệu lực thi hành), nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục đã hết thời hạn công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn là 3 năm đối với nữ và 5 năm đối với nam nhưng cơ quan quản lý giáo dục có thẩm quyền chưa sắp xếp, luân chuyển công tác trở về nơi ở hoặc nơi làm việc cuối cùng trước khi luân chuyển đến công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn thì tiếp tục được hưởng phụ cấp thu hút bằng 70% hệ số lương của bậc theo chức danh nghề nghiệp hiện hưởng và phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có) và thôi hưởng phụ cấp công tác lâu năm ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn quy định tại Điều 5 Nghị định 116/2010/NĐ-CP.

Việc xác định đối tượng thuộc diện luân chuyển có thời hạn đến vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn được hưởng phụ cấp quy định tại Nghị định số 19/2013/NĐ-CP căn cứ vào thời hạn luân chuyển ghi trong quyết định của cơ quan có thẩm quyền.

Như vậy, trường hợp bà Lê Thị Dung, là giáo viên được tuyển dụng mới, được phân công về công tác tại xã có điều kiện - kinh tế xã hội đặc biệt khó khăn chứ không phải là giáo viên được luân chuyển có thời hạn đến công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn nên không thuộc đối tượng hưởng phụ cấp thu hút kéo dài  theo quy định tại Nghị định 19/2013/NĐ-CP.

Chinhphu.vn

Từ khóa: phụ cấp thu hút , 19/2013/NĐ-CP