(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Thanh Hà (dethamkhao1213@....) là cán bộ quản lý giáo dục của trường THCS, được UBND huyện cử đi học (vừa học vừa làm, thời gian 3 tháng) để nâng cao nghiệp vụ quản lý. Kết thúc khóa học, ông được Học viện quản lý giáo dục ra quyết định tặng giấy khen vì có thành tích học tập xuất sắc.
Ảnh minh hoạ

Để được xét nâng lương trước thời hạn, ông Hà có nộp giấy khen đó cho Phòng Nội vụ huyện, nhưng Phòng trả lại và hướng dẫn nộp giấy khen về trường để bình xét. Ông Hà hỏi, Phòng Nội vụ hướng dẫn như vậy có đúng không?

Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng - Đoàn luật sư Hà Nội giải đáp như sau:

Ngày 31/7/2013, Bộ Nội vụ đã ban hành Thông tư số 08/2013/TT-BNV hướng dẫn thực hiện chế độ nâng bậc lương thường xuyên và nâng bậc lương trước thời hạn đối với cán bộ, công chức, viên chức và người lao động trong cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập. Chế độ nâng bậc lương trước thời hạn do lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ được quy định tại khoản 1, Điều 3 Thông tư này.

Điều kiện xét nâng bậc lương trước thời hạn

Cán bộ, công chức, viên chức, người lao động trong cơ quan Nhà nước, đơn vị sự nghiệp nếu chưa xếp bậc lương cuối cùng trong ngạch hoặc trong chức danh và tính đến ngày 31/12 của năm xét nâng bậc lương trước thời hạn còn thiếu từ 12 tháng trở xuống để được nâng bậc lương thường xuyên thì được xét nâng một bậc lương trước thời hạn tối đa là 12 tháng so với thời gian quy định nâng bậc lương thường xuyên, nếu có đủ các điều kiện sau:

- Phải đạt đủ 2 tiêu chuẩn xét nâng bậc lương thường xuyên: Được cấp có thẩm quyền đánh giá từ mức hoàn thành nhiệm vụ nhưng còn hạn chế về năng lực trở lên; Không vi phạm kỷ luật một trong các hình thức khiển trách, cảnh cáo, giáng chức, cách chức (đối với cán bộ, công chức). Được cấp có thẩm quyền đánh giá từ mức hoàn thành nhiệm vụ trở lên; Không vi phạm kỷ luật một trong các hình thức khiển trách, cảnh cáo, cách chức (đối với viên chức và người lao động).

- Đã lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ, được cấp có thẩm quyền quyết định công nhận bằng văn bản.

Tỷ lệ nâng bậc lương trước thời hạn

Tỷ lệ cán bộ, công chức, viên chức và người lao động được nâng bậc lương trước thời hạn do lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ trong một năm không quá 10% tổng số cán bộ, công chức, viên chức và người lao động trong danh sách trả lương của cơ quan, đơn vị. Danh sách trả lương của cơ quan, đơn vị được xác định theo quyết định của cấp có thẩm quyền giao biên chế (đối với cán bộ, công chức) hoặc phê duyệt số lượng người làm việc (đối với viên chức và người lao động) tính đến ngày 31/12 của năm xét nâng bậc lương trước thời hạn.

Không thực hiện hai lần liên tiếp nâng bậc lương trước thời hạn do lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ trong cùng ngạch hoặc cùng chức danh.

Xác định thành tích để xét nâng bậc lương trước thời hạn

- Thành tích để xét nâng bậc lương trước thời hạn được xác định theo thời điểm ban hành quyết định công nhận thành tích đạt được trong khoảng thời gian 6 năm gần nhất đối với các ngạch và các chức danh có yêu cầu trình độ đào tạo từ cao đẳng trở lên và 4 năm gần nhất đối với các ngạch và các chức danh có yêu cầu trình độ đào tạo từ trung cấp trở xuống tính đến ngày 31/12 của năm xét nâng bậc lương trước thời hạn.

Riêng đối với trường hợp đã được nâng bậc lương trước thời hạn thì tất cả các thành tích đạt được trước ngày có quyết định nâng bậc lương trước thời hạn trong khoảng thời gian (6 năm và 4 năm) quy định tại Điểm này không được tính để xét nâng bậc lương trước thời hạn cho lần sau.

- Việc xét nâng bậc lương trước thời hạn được căn cứ vào thành tích cao nhất đạt được của cán bộ, công chức, viên chức và người lao động; nếu thành tích cao nhất bằng nhau thì xét đến các thành tích khác; trường hợp có nhiều người có thành tích như nhau thì thực hiện ưu tiên theo quy chế nâng bậc lương trước thời hạn của cơ quan, đơn vị.

Tiêu chuẩn xét nâng bậc lương trước thời hạn

Tiêu chuẩn, cấp độ về lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ và thời gian được nâng bậc lương trước thời hạn tương ứng với từng cấp độ thành tích khác nhau của cán bộ, công chức, viên chức và người lao động do người đứng đầu cơ quan, đơn vị quản lý cán bộ, công chức, viên chức và người lao động trao đổi với cấp ủy và Ban Chấp hành công đoàn cùng cấp quy định cụ thể trong Quy chế nâng bậc lương trước thời hạn của cơ quan, đơn vị. Căn cứ vào quy định này, cán bộ, công chức, viên chức và người lao động thuộc diện được xét nâng bậc lương trước thời hạn hằng năm do tập thể bình chọn, nhưng mỗi năm không quá 10% tổng số cán bộ, công chức, viên chức và người lao động trong danh sách trả lương của cơ quan, đơn vị.

Trường hợp ông Nguyễn Thanh Hà trong thời gian được UBND huyện cử đi học nâng cao nghiệp vụ quản lý, đã được Học viện quản lý giáo dục ra quyết định tặng giấy khen vì có thành tích xuất sắc trong học tập. Đây là một trong những điều kiện để xét nâng bậc lương trước thời hạn đối với ông Hà.

Tuy nhiên, việc xét nâng bậc lương trước thời hạn phải căn cứ vào Quy chế nâng bậc lương trước thời hạn của đơn vị sự nghiệp nơi ông Hà làm việc, trong đó quy định rõ tiêu chuẩn, cấp độ về lập thành tích xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ và thời gian được nâng bậc lương trước thời hạn tương ứng với từng cấp độ thành tích khác nhau của công chức,viên chức và người lao động trong đơn vị (Ví dụ: Quy chế quy định cấp độ thành tích Huân chương lao động hạng Ba, Bằng khen của Thủ tướng Chính phủ thì được nâng lương trước thời hạn 12 tháng; Bằng khen của Bộ trưởng, Chủ tịch UBND tỉnh thì được nâng lương trước thời hạn 9 tháng…). Đơn vị sự nghiệp có trách nhiệm tổ chức họp để tập thể bình chọn người đủ tiêu chuẩn, điều kiện xét nâng lương trước thời hạn, nhưng mỗi năm không quá 10% tổng số công chức, viên chức, người lao động trong đơn vị.

Việc Phòng Nội vụ huyện hướng dẫn ông Hà nộp hồ sơ thành tích về đơn vị công tác để tập thể bình chọn xét nâng lương trước thời hạn là đúng quy định.

Luật sư Trần Văn Toàn

VPLS Khánh Hưng – Đoàn luật sư Hà Nội

* Thông tin chuyên mục có giá trị tham khảo với người đọc, không dùng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật.

Từ khóa: nâng lương trước thời hạn , 08/2013/TT-BNV