(Chinhphu.vn) - Ông Đỗ Trường Phi (Gia Lai) trước đây làm việc tại công ty cổ phần, hưởng lương ngạch quản lý, bậc 1, hệ số 4,66 theo thang bảng lương do Nhà nước quy định. Nay ông chuyển về làm quản lý nông trường thuộc Công ty TNHH một thành viên Cao su Chư Prông.

Ông Phi được hưởng lương ngạch chuyên viên, kỹ sư; bậc 6, hệ số 3,89. Ông Phi hỏi, cách chuyển xếp lương như vậy có đúng không?

Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng - Đoàn luật sư Hà Nội trả lời vấn đề này như sau:

Kể từ ngày 1/1/1995, khi Bộ luật Lao động năm 1994 có hiệu lực thi hành cho đến nay khi thực hiện quy định của Bộ luật Lao động năm 2012, không còn chế độ chuyển công tác đối với người lao động làm việc theo hợp đồng lao động từ doanh nghiệp này sang doanh nghiệp khác. Khi người lao động thôi việc ở doanh nghiệp nào thì thực hiện chấm dứt hợp đồng lao động ở doanh nghiệp đó, sau đó chuyển sang doanh nghiệp khác làm việc thì thực hiện giao kết hợp đồng lao động mới.

Theo Điểm b, Khoản 1, Điều 5 và Điều 15 Bộ luật Lao động năm 2012, người lao động được hưởng lương phù hợp với trình độ kỹ năng nghề trên cơ sở thoả thuận với người sử dụng lao động. Thông qua việc giao kết hợp đồng lao động người lao động và người sử dụng lao động thoả thuận với nhau về việc làm, về tiền lương, điều kiện làm việc, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên trong quan hệ lao động.

Đối với doanh nghiệp hiện còn tiếp tục áp dụng hệ thống thang lương, bảng lương và chế độ phụ cấp lương do Nhà nước quy định thì, việc xếp lương phải bảo đảm theo nguyên tắc làm công việc gì xếp lương theo công việc đó, giữ chức vụ gì xếp lương theo chức vụ hoặc phụ cấp giữ chức vụ đó trên cơ sở tiêu chuẩn cấp bậc kỹ thuật công nhân; tiêu chuẩn chuyên môn, nghiệp vụ viên chức, nhân viên; tiêu chuẩn xếp hạng công ty.

Theo Điều 3 Nghị định số 51/2013/NĐ-CP ngày 14/5/2013 của Chính phủ quy định chế độ tiền lương; thù lao, tiền thưởng đối với thành viên Hội đồng thành viên hoặc Chủ tịch công ty, Kiểm soát viên, Tổng giám đốc hoặc Giám đốc, Phó tổng giám đốc hoặc Phó giám đốc, Kế toán trưởng trong công ty TNHH một thành viên do Nhà nước làm chủ sở hữu, viên chức quản lý chuyên trách tại các Công ty TNHH một thành viên do Nhà nước làm chủ sở hữu tiếp tục được xếp lương theo hạng công ty quy định tại Phụ lục I ban hành kèm theo Nghị định này như sau:

Hạng công ty

Chức danh

HỆ SỐ MỨC LƯƠNG

Tập đoàn kinh tế Tổng công ty đặc biệt Tổng công ty và tương đương Công ty
I II III
1. Chủ tịch Hội đồng thành viên hoặc Chủ tịch công ty chuyên trách 8,80 - 9,10 8,20 – 8,50 7,78 - 8,12 6,97 - 7,30 6,31 - 6,64 5,65 – 5,98
2. Tổng giám đốc hoặc Giám đốc 8,50 - 8,80 7,85 – 8,20 7,45 - 7,78 6,64 - 6,97 5,98 - 6,31 5,32 – 5,65
3. Thành viên chuyên trách Hội đồng thành viên, Kiểm soát viên chuyên trách, Phó Tổng giám đốc hoặc Phó giám đốc 7,90 - 8,20 7,33 – 7,66 6,97 - 7,30 5,98 - 6,31 5,32 - 5,65 4,66 – 4,99
4. Kế toán trưởng 7,60 - 7,90 7,00 – 7,33 6,64 - 6,97 5,65 - 5,98 4,99 - 5,32 4,33 – 4,66

Các hệ số mức lương nêu trên được tính so với mức lương cơ sở do Chính phủ quy định.

Theo thông tin ông Phi phản ánh, trước đây khi ông làm công tác quản lý tại 1 công ty cổ phần áp dụng chế độ tiền lương do Nhà nước quy định, được hưởng lương bậc 1, hệ số 4,66. Đây là mức lương bậc 1 trong thang lương 2 bậc của chức danh Phó giám đốc/Phó tổng giám đốc công ty hạng III, theo Bảng lương của Tổng giám đốc, Giám đốc, Phó tổng giám đốc, Phó giám đốc, Kế toán trưởng ban hành kèm theo Nghị định số 205/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ.

Sau khi thôi việc tại công ty cổ phần, ông Phi làm việc tại Công ty TNHH một thành viên Cao su Chư Prông. Việc Công ty xếp, trả lương cho ông Phi được thực hiện trên cơ sở thoả thuận của hợp đồng lao động, bảo đảm nguyên tắc làm công việc gì xếp lương theo công việc đó, giữ chức vụ gì xếp lương theo chức vụ hoặc phụ cấp giữ chức vụ đó, theo tiêu chuẩn chuyên môn, nghiệp vụ và tiêu chuẩn xếp hạng công ty.

Thông tin ông Phi cung cấp không nêu rõ công việc quản lý mà ông đang đảm nhiệm là chức danh gì, công ty TNHH một thành viên Nhà nước nơi ông Phi làm việc là công ty hạng mấy. Nhưng nếu ông Phi giữ một trong các chức danh quản lý như Chủ tịch Hội đồng thành viên hoặc Chủ tịch công ty, Kiểm soát viên, Tổng giám đốc hoặc Giám đốc, Phó tổng giám đốc hoặc Phó giám đốc, Kế toán trưởng, thì đề nghị ông đối chiếu cụ thể chức danh, hạng công ty theo Phụ lục số I ban hành kèm theo Nghị định số 51/2013/NĐ-CP để biết việc Công ty xếp lương cho ông đã đúng hay chưa đúng.

Nếu ông Phi không thuộc chức danh quản lý nêu trên, việc xếp lương thực hiện theo thỏa thuận tại hợp đồng lao động, tương ứng với trình độ, cấp bậc chuyên môn nghiệp vụ được quy định theo thang lương bảng lương mà công ty đang áp dụng.

Luật sư Trần Văn Toàn

VPLS Khánh Hưng, Đoàn luật sư Hà Nội

* Thông tin chuyên mục có giá trị tham khảo với người đọc, không dùng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật.

Từ khóa: Chuyển xếp lương , quản lý , viên chức , thang bảng lương