(Chinhphu.vn) - Trường hợp trong phần đề xuất kỹ thuật nhà thầu sử dụng xi măng Hoàng Thạch PCB30 nhưng trong phần đề xuất về tài chính lại chào đơn giá của xi măng PC30 thì đây được coi là tình huống phát sinh trong đấu thầu theo quy định tại Khoản 15, Điều 117 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP.

Công ty TNHH Xây dựng và Thương mại Nhà Pháp tham dự gói thầu thi công xây dựng, nguồn vốn ngân sách Nhà nước. Thời điểm đóng thầu là ngày 5/7/2017. Hồ sơ mời thầu yêu cầu nhà thầu phân tích chi tiết đơn giá chào thầu theo mẫu gồm các thành phần chi phí: Vật liệu, nhân công, máy thi công, chi phí chung, thu nhập chịu thuế tính trước và thuế VAT. Gói thầu quy mô nhỏ, phương thức đấu thầu  một giai đoạn, một túi hồ sơ, hình thức hợp đồng trọn gói.

Bên mời thầu có công tác “Bê tông móng, sản xuất bằng máy trộn, đổ bằng thủ công, mác M250, đá 1x2”, đơn vị tính là m3, khối lượng là 52,75.

Trong phần đề xuất kỹ thuật, Công ty Nhà Pháp đề xuất biện pháp thi công cho bê tông móng bằng máy trộn, đổ thủ công, sử dụng xi măng Hoàng Thạch PCB30. Đơn giá chi tiết tính toán hao phí vật tư và chi phí vật tư là xi măng PC30.

Khi chấm thầu, tư vấn đấu thầu cho rằng đề xuất kỹ thuật dùng xi măng PCB30 thì đơn giá dự thầu cũng phải tính là xi măng PCB30 và yêu cầu Công ty sửa lại đề xuất kỹ thuật.

Qua Hệ thống tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, Công ty Nhà Pháp đề nghị cơ quan chức năng giải đáp, tư vấn đấu thầu yêu cầu như vậy có đúng không?

Về vấn đề này, Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời như sau:

Theo hướng dẫn tại Mẫu số 05 Chương IV Mẫu hồ sơ mời thầu xây lắp số 01 ban hành kèm theo Thông tư số 03/2015/TT-BKHĐT ngày 6/5/2015 của Bộ Kế hoạch và Đầu tư, nhà thầu phải chào giá trọn gói cho mỗi hạng mục công việc. Tổng giá của tất cả các hạng mục công việc sẽ là giá dự thầu.

Theo đó, đối với gói thầu xây lắp quy mô nhỏ, áp dụng loại hợp đồng trọn gói, nhà thầu chỉ cần ghi đơn giá dự thầu và thành tiền của từng hạng mục, công việc cụ thể, giá dự thầu là tổng giá trị của các hạng mục ghi trong cột “Mô tả công việc mời thầu” mà không yêu cầu nhà thầu phải có bảng phân tích đơn giá chi tiết cho hạng mục.

Đối với trường hợp của Công ty, việc hồ sơ mời thầu yêu cầu nhà thầu phải có bảng phân tích đơn giá chi tiết là chưa phù hợp với quy định nêu trên.

Trường hợp trong phần đề xuất kỹ thuật nhà thầu sử dụng xi măng Hoàng Thạch PCB30 nhưng trong phần đề xuất về tài chính nhà thầu chào đơn giá của xi măng PC30 thì đây được coi là tình huống phát sinh trong đấu thầu theo quy định tại Khoản 15, Điều 117 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP.

Theo đó, chủ đầu tư xem xét, quyết định xử lý tình huống theo hướng lấy đề xuất kỹ thuật của nhà thầu làm cơ sở pháp lý để đánh giá về tài chính, việc áp đơn giá xi măng trong bước đánh giá về tài chính phải bảo đảm cạnh tranh, công bằng, minh bạch, hiệu quả kinh tế, tránh thất thoát vốn Nhà nước.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Đấu thầu , nhà thầu , đề xuất kỹ thuật , tài chính , hồ sơ mời thầu , tư vấn đấu thầu