(Chinhphu.vn) - Ông Đỗ Thịnh Hoàn (hoanp73@...) làm việc tại UBND thị trấn theo chức danh văn thư - tổng hợp từ năm 1987-1995. Ông Hoàn có tên trong danh sách định biên của UBND năm 1998 và tiếp tục được bố trí làm việc theo chức danh này, được hưởng sinh hoạt phí theo quy định tại Nghị định 09/1998/NĐ-CP ngày 23/1/1998 của Chính phủ.

Ông Hoàn thắc mắc, thời gian từ năm 1987-1995 ông có được tính là thời gian tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH) để hưởng chế độ không?

Luật sư Lê Văn Đài, Văn phòng Luật sư Khánh Hưng - Đoàn Luật sư Hà Nội giải đáp thắc mắc của ông Hoàn như sau:

Việc giải quyết các tồn tại về chế độ, chính sách đối với cán bộ cấp xã, trong đó có thời gian trước ngày 1/1/1998 được tính là đã đóng BHXH được quy định tại Khoản 3, 4, 6 và 7, Điều 8, Thông tư Liên tịch số 03/2010/TTLT-BNV-BTC-BLĐTB&XH ngày 27/5/2010 của Liên Bộ Nội vụ, Bộ Tài chính, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội hướng dẫn thực hiện Điều 16, Nghị định 92/2009/NĐ-CP ngày 22/10/2009 của Chính phủ.

Theo đó, cán bộ xã có thời gian đóng BHXH theo quy định tại Nghị định số 09/1998/NĐ-CP ngày 23/1/1998 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung Nghị định 50/CP ngày 26/7/1995 của Chính phủ về chế độ sinh hoạt phí đối với cán bộ xã, phường, thị trấn mà chưa hưởng trợ cấp hàng tháng hoặc trợ cấp một lần (kể cả các trường hợp đã có quyết định nghỉ chờ giải quyết chế độ nhưng chưa gửi hồ sơ đến cơ quan BHXH), thì được bảo lưu thời gian đóng BHXH để giải quyết chế độ BHXH khi đủ điều kiện theo quy định của Luật BHXH và các văn bản hướng dẫn thi hành.

Cán bộ cấp xã có thời gian đảm nhiệm chức danh khác có trong định biên được phê duyệt thuộc UBND theo quy định tại Khoản 5, Điều 3 Nghị định số 09/1998/NĐ-CP đã đóng BHXH theo mức sinh hoạt phí của chức danh này mà chưa hưởng trợ cấp một lần thì được bảo lưu thời gian đã đóng BHXH để giải quyết chế độ BHXH khi đủ điều kiện theo quy định của Luật BHXH và các văn bản hướng dẫn thi hành.

Đối với những trường hợp giữ chức danh khác thuộc UBND có trong định biên được phê duyệt và có hưởng sinh hoạt phí của chức danh này nhưng chưa đóng BHXH thì được truy nộp tiền đóng BHXH để làm cơ sở tính hưởng BHXH.

Thời gian truy nộp BHXH tính từ ngày 1/1/1998 đến ngày Nghị định số 121/2003/NĐ-CP của Chính phủ về Cán bộ, công chức xã, phường, thị trấn có hiệu lực thi hành (truy nộp đối với từng trường hợp cụ thể tính theo thời gian thực tế đảm nhiệm chức danh khác có hưởng sinh hoạt phí).

Mức truy nộp bằng 15% mức sinh hoạt phí của chức danh đó theo quy định tại Nghị định số 09/1998/NĐ-CP và được điều chỉnh theo tiền lương tối thiểu chung tại thời điểm truy nộp (trong đó cán bộ xã đóng 5%, ngân sách nhà nước đóng 10%).

Thời gian được tính là đã đóng BHXH

Cán bộ cấp xã có thời gian đảm nhiệm chức danh theo Nghị định số 09/1998/NĐ-CP, nếu công tác liên tục đến ngày 1/1/1998 và hưởng sinh hoạt phí theo Nghị định số 09/1998/NĐ-CP thì thời gian đảm nhiệm chức danh trước ngày 1/1/1998 được tính là thời gian đã đóng BHXH.

Đối với cán bộ cấp xã giữ chức danh theo Nghị định số 09/1998/NĐ-CP có thời gian gián đoạn trước tháng 1/1998 không quá 12 tháng thì được cộng nối thời gian công tác trước đó với thời gian công tác sau này để tính hưởng BHXH.

Trường hợp cán bộ cấp xã đã được giải quyết hưởng lương hưu, trợ cấp hàng tháng hoặc hưởng trợ cấp một lần trước ngày 1/1/2010 thì không áp dụng quy định tại Thông tư liên tịch này để giải quyết lại.

Trường hợp ông Đỗ Thịnh Hoàn đã làm việc tại UBND thị trấn theo chức danh văn thư - tổng hợp từ năm 1987 đến năm 1995. Ông có tên trong danh sách định biên của UBND năm 1998 và tiếp tục được bố trí làm việc theo chức danh văn thư - tổng hợp, được hưởng sinh hoạt phí theo quy định tại Nghị định 09/1998/NĐ-CP.

Tuy nhiên, do thông tin ông Hoàn cung cấp còn chưa rõ về khoảng thời gian từ năm 1995 đến ngày 1/1/1998 là thời gian công tác liên tục, hay là thời gian gián đoạn, vì vậy đề nghị ông Hoàn đối chiếu thực tế với các quy định nêu trên để biết thời gian trước ngày 1/1/1998 (trong đó có thời gian công tác từ năm 1987 đến năm 1995) ông có được tính là thời gian đã đóng BHXH hay không.

Nếu ông Hoàn có thời gian công tác liên tục từ năm 1987 đến ngày 1/1/1998, hoặc trong thời gian công tác đó có gián đoạn dưới 12 tháng, thì thời gian đảm nhiệm các chức danh theo Nghị định 09/1998/NĐ-CP trước ngày 1/1/1998 (bao gồm giai đoạn từ năm 1987 đến năm 1995) được tính là thời gian đã đóng BHXH.

Luật sư Lê Văn Đài

VPLS Khánh Hưng – Đoàn Luật sư Hà Nội

* Thông tin chuyên mục có giá trị tham khảo với người đọc, không dùng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật.

trần thu hằng