(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Xuân Trường (truongtoyoink@...) làm việc cho 1 công ty 100% vốn nước ngoài. Từ năm 2007 – 2012 công ty áp dụng chế độ làm việc 8 giờ/1 ngày; 24 ngày làm việc/1tháng; ngày nghỉ hàng tuần là các chủ nhật (không hưởng lương).

Riêng đối với ngày thứ bảy, thì 2 ngày thứ bảy có hưởng lương, tính lương 26 ngày công/1 tháng, hưởng thêm 200% tiền lương. Năm 2013 công ty có sự thay đổi, nếu công ty yêu cầu đi làm vào ngày thứ bảy đó, người lao động chỉ được trả thêm 100% tiền lương. Công ty giải thích là ngày nghỉ thứ bảy đó công ty đã trả 100% tiền lương, nên đi làm chỉ được trả thêm 100%.

Ông Trường hỏi, chế độ làm việc và trả lương của công ty như thế có đúng quy định không?

Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng Luật sư Khánh Hưng - Đoàn Luật sư Hà Nội trả lời câu hỏi của ông Trường như sau:

Tại Điều 68,  Điều 72 Bộ Luật Lao động năm 1994  (hết hiệu lực từ ngày 1/5/2013) và các Điều 104, Điều 110 Bộ Luật Lao động năm 2012 (có hiệu lực từ 1/5/2013) quy định:

Thời giờ làm việc bình thường không quá 8 giờ trong 1 ngày và 48 giờ trong 1 tuần.

Mỗi tuần, người lao động được nghỉ ít nhất 24 giờ liên tục. Trong trường hợp đặc biệt do chu kỳ lao động không thể nghỉ hằng tuần, thì người sử dụng lao động có trách nhiệm bảo đảm cho người lao động được nghỉ tính bình quân 1 tháng ít nhất 4 ngày.

Người sử dụng lao động có quyền quyết định sắp xếp ngày nghỉ hằng tuần vào ngày chủ nhật hoặc một ngày cố định khác trong tuần.

Tiền lương làm thêm giờ

Tại điểm a, điểm b, khoản 1, Điều 61 Bộ Luật Lao động năm 1994 sửa đổi bổ sung năm 2002 (hết hiệu lực từ ngày 1/5/2013) và tại điểm a, điểm b, khoản 1, Điều 97 Bộ Luật Lao động năm 2012 (có hiệu lực từ ngày 1/5/2013) đều quy định người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:

- Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

- Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;

Về thắc mắc của ông Nguyễn Xuân Trường, việc công ty áp dụng chế độ làm việc 8 giờ/1 ngày, dưới 48 giờ/1 tuần, 24 ngày làm việc/1tháng; ngày nghỉ hàng tuần là các chủ nhật (không hưởng lương) và 2 ngày thứ bảy có hưởng lương, tính lương 26 ngày công/1 tháng, so với quy định là có lợi hơn cho người lao động, vì thông thường, ngày nghỉ hàng tuần không được tính công, không được trả lương.

Nếu công ty áp dụng ngày nghỉ hàng tuần trong tháng là các chủ nhật và 2 ngày thứ bảy, các ngày nghỉ hàng tuần đó không trả lương, thì khi người lao động làm thêm giờ vào ngày nghỉ hàng tuần được trả ít nhất bằng 200% tiền lương.

Theo luật sư, người lao động đi làm vào ngày thứ bảy (công ty đã trả 100% tiền lương), được công ty trả thêm 200% tiền lương (tức là được trả bằng 300%) như giai đoạn năm 2007 -2012, là có lợi hơn so với quy định; hoặc được công ty trả thêm 100% (tức là được trả bằng 200%) tiền lương như hiện nay là phù hợp với quy định.

Luật sư Trần Văn Toàn

VPLS Khánh Hưng – Đoàn Luật sư Hà Nội

* Thông tin chuyên mục có giá trị tham khảo với người đọc, không dùng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật.

Tin liên quan:

- Làm thêm giờ vào ngày lễ, nghỉ bù như thế nào?

- Nghỉ bù và hưởng lương ngày làm thêm giờ

Làm bù, làm thêm giờ tính lương thế nào?

- Quy định về tiền lương làm thêm giờ vào ngày nghỉ lễ, nghỉ bù

- Quy định làm thêm giờ đối với người lao động

Giải đáp một số vướng mắc về quy định làm thêm giờ

Nguyễn Thị Thanh Thủy