(Chinhphu.vn) – Bà Nguyễn Thị Mai Thi (tỉnh Bình Định) trước đây công tác tại một đơn vị, tham gia BHXH được 3 năm. Tháng 1/2014 bà Thi chuyển công tác sang đơn vị khác và cũng tiếp tục đóng BHXH. Hiện bà Thi đang mang thai, dự sinh vào khoảng tháng 5/2014.

Bà Thi hỏi, bà có được tính thời gian đóng BHXH ở đơn vị cũ, cộng với thời gian đóng BHXH ở đơn vị mới để hưởng chế độ thai sản không? Thời gian nghỉ chế độ thai sản là bao lâu, chế độ được hưởng như thế nào?

Về vấn đề này, bà Trần Thị Thúy Nga, Vụ trưởng Vụ BHXH (Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội) trả lời như sau:

Theo quy định tại Điều 28 Luật BHXH thì điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con là lao động nữ phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Căn cứ quy định nêu trên, trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con nếu bà Thi có từ đủ 6 tháng trở lên đóng BHXH bắt buộc (kể cả thời gian đóng BHXH ở đơn vị cũ và đơn vị mới) thì sẽ được hưởng chế độ thai sản khi sinh con theo quy định của Luật BHXH.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 6 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ 2 trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 1 tháng. Mức hưởng chế độ thai sản khi sinh con bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

Ngoài ra, lao động nữ sinh con còn được trợ cấp một lần bằng 2 tháng lương cơ sở cho mỗi con.

 Chinhphu.vn