(Chinhphu.vn) – Bà Bùi Thị Lan Anh (tỉnh Đồng Nai) muốn mua BHYT tự nguyện, nhưng theo quy định mới thì tất cả thành viên có tên trong Sổ hộ khẩu phải mua BHYT. Hiện gia đình bà Lan Anh có người có tên trong hộ khẩu nhưng đã định cư tại nước ngoài. Vậy, bà Lan Anh phải làm thế nào để mua được BHYT?

Về vấn đề này, Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời bà Lan Anh như sau:

Trường hợp thành viên thuộc hộ gia đình đang định cư tại nước ngoài, đề nghị bà thực hiện xóa đăng ký thường trú cho thành viên đó theo Điều 22 Luật Cư trú số 81/2006/QH11 ngày 29/11/2006.

Theo hướng dẫn của cơ quan BHXH Việt Nam tại Công văn số 2085/BHXH-BT ngày 8/6/2015 về việc đơn giản thủ tục tham gia BHYT theo hộ gia đình, đề nghị bà đến Đại lý thu BHYT tại UBND xã, phường nơi cư trú để được hướng dẫn điền vào tờ khai Thống kê thành viên hộ gia đình tham gia BHYT (Mẫu D01-HGĐ).

Chinhphu.vn