(Chinhphu.vn) - Bố của bà Nguyễn Thị Lành (Thanh Hóa) là thương binh, đã chết năm 1992. Gia đình bà được mua thanh lý một căn hộ tập thể từ năm 1992 và ở ổn định đến nay. Vừa qua, mẹ bà Lành làm thủ tục để cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và được thông báo nộp tiền sử dụng đất.

Qua Cổng TTĐT Chính phủ, bà Lành hỏi, trường hợp của gia đình bà có được hưởng chế độ ưu đãi tiền sử dụng đất đối với người có công với cách mạng không? Nếu được thì gia đình cần thực hiện những thủ tục gì?

Về vấn đề này, sau khi kiểm tra hồ sơ, UBND huyện Hà Trung, tỉnh Thanh Hóa có ý kiến như sau:

Năm 1992, gia đình bà Lê Thị Thép (mẹ của bà Lành) có mua thanh lý một căn hộ tập thể của Nhà máy thuốc lá Thanh Hóa và sử dụng ổn định từ đó đến nay. Năm 2013, thực hiện việc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (GCN QSDĐ) theo chủ trương của Nhà nước, gia đình bà Lê Thị Thép đã làm đơn xin đề nghị được cấp GCN QSDĐ. Hồ sơ đề nghị cấp GCN QSDĐ của bà Thép gồm có:

- Đơn đề nghị cấp GCN QSDĐ, quyền sử hữu tài sản khác gắn liền với đất ngày 28/8/2013.

- Phiếu kết quả đo đạc địa chính khu đất ngày 10/8/2013.

- Bản mô tả ranh giới, mốc giới thửa đất ngày 13/5/2013.

- Tờ khai tiền sử dụng đất ngày 26/2/2014.

- Tờ khai lệ phí trước bạ nhà đất ngày 26/2/2014.

Sau khi thẩm định hồ sơ của bà Lê Thị Thép, đối chiếu với các quy định của pháp luật hiện hành.,Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất huyện Hà Trung xác định, trường hợp của gia đình bà thuộc diện thực hiện nghĩa vụ tài chính theo Nghị định số 120/2010/NĐ-CP ngày 30/12/2010 của Chính phủ về sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 198/2004/NĐ-CP ngày 3/12/2004 của Chính phủ về thu tiền sử dụng đất và đã chuyển thông tin địa chính sang Chi cục Thuế huyện Hà Trung để xác định nghĩa vụ tài chính trước khi cấp GCN QSDĐ.

Trên cơ sở đó, Chi cục Thuế huyện Hà Trung ra Thông báo nộp tiền sử dụng đất, nộp lệ phí trước bạ cho gia đình bà Thép.

Đối với việc miễn, giảm tiền sử dụng đất, căn cứ các quy định nêu tại Quyết định số 117/2007/QĐ-TTg ngày 25/7/2007 của Thủ tướng Chính phủ về việc sửa đổi bổ sung một số điều của Quyết định số 118/TTg và Điều 3 Quyết định số 20/2000/QĐ-TTg thì đối tượng là vợ của thương, bệnh binh không được miễn, giảm tiền sử dụng đất.

Như vậy, bà Lê Thị Thép là vợ của thương binh, có tỷ lệ thương tật là 71% (đã mất năm 1992) không thuộc các trường hợp được miễn, giảm tiền sử dụng đất theo quy định của Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng.

Chinhphu.vn