(Chinhphu.vn) - Ông Đào Xuân Trường (Cao Bằng) tốt nghiệp trung cấp xét nghiệm, làm việc tại Khoa Xét nghiệm của Bệnh viện tỉnh được 4 năm. Sau đó, ông học và tốt nghiệp đại học ngành công nghệ sinh học. Vừa qua, ông đăng ký thi thăng hạng chức danh nghề nghiệp hạng IV lên hạng III.

Tuy nhiên, theo trả lời của Sở Y tế, ông Trường làm công việc xét nghiệm nhưng học chuyên ngành công nghệ sinh học thì không phù hợp để thăng hạng. Ông Trường hỏi, Sở Y tế trả lời như vậy có đúng không?

Về vấn đề này, Bộ Y tế trả lời như sau:

Tại Mục a, Khoản 2, Điều 11 Thông tư liên tịch số 26/2015/TTLT-BYT-BNV ngày 7/10/2015 của liên Bộ Y tế - Nội vụ về mã số, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp dinh dưỡng, hộ sinh, kỹ thuật y quy định tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng của kỹ thuật y hạng III là “Tốt nghiệp đại học trở lên chuyên ngành kỹ thuật y học phù hợp với vị trí chuyên môn làm việc (xét nghiệm y học, xét nghiệm y học dự phòng, kỹ thuật hình ảnh y học, kỹ thuật phục hình răng, vật lý trị liệu/phục hồi chức năng); nếu tốt nghiệp đại học chuyên ngành hóa sinh, dược hoặc chuyên ngành y học khác thì phải có chứng chỉ đào tạo chuyên ngành kỹ thuật y học theo quy định”.

Căn cứ vào quy định, ông Trường có thể đề nghị Sở Y tế xem xét theo đúng quy định.

Chinhphu.vn