(Chinhphu.vn) – Ông Chung Hoàng Long (Trà Vinh) công tác tại đơn vị sự nghiệp trực thuộc Sở. Sở đang chuẩn bị lập kế hoạch lựa chọn nhà thầu sử dụng nguồn kinh phí thường xuyên, trong đó có gói thầu xây dựng phần mềm và cơ sở dữ liệu phục vụ công tác chuyên môn có giá khoảng 100-200 triệu đồng.

Ông Long hỏi, gói thầu xây dựng phần mềm nội bộ và cơ sở dữ liệu thuộc hoạt động ứng dụng công nghệ thông tin sử dụng nguồn vốn ngân sách Nhà nước (kinh phí thường xuyên) có được xem là dịch vụ tư vấn hay không?

Trường hợp nếu gói thầu trên là dịch vụ tư vấn có giá trị dưới 500 triệu đồng thì áp dụng chỉ định thầu theo Điều 54 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP có phù hợp hay không?

Trường hợp gói thầu trên là mua sắm hàng hóa (mua sắm sản phẩm công nghệ thông tin theo Điểm e, Khoản 1, Điều 2 Thông tư số 58/2016/TT-BTC) thì áp dụng chào hàng cạnh tranh rút gọn theo Khoản 2, Điều 19 Thông tư số 58/2016/TT-BTC có phù hợp hay không?

Về vấn đề này, Bộ Kế hoạch và Đầu tư có ý kiến như sau:

Khoản 8, Khoản 25, Điều 4 Luật Đấu thầu quy định dịch vụ tư vấn là một hoặc một số hoạt động bao gồm:

- Lập, đánh giá báo cáo quy hoạch, tổng sơ đồ phát triển, kiến trúc.

- Khảo sát, lập báo cáo nghiên cứu tiền khả thi, báo cáo nghiên cứu khả thi, báo cáo đánh giá tác động môi trường.

- Khảo sát, lập thiết kế, dự toán.

- Lập hồ sơ mời quan tâm, hồ sơ mời sơ tuyển, hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu.

- Đánh giá hồ sơ quan tâm, hồ sơ dự sơ tuyển, hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất.

- Thẩm tra, thẩm định.

- Giám sát.

- Quản lý dự án.

- Thu xếp tài chính.

- Kiểm toán, đào tạo, chuyển giao công nghệ.

- Các dịch vụ tư vấn khác. Hàng hoá gồm máy móc, thiết bị, nguyên liệu, nhiên liệu, vật liệu, vật tư, phụ tùng; hàng tiêu dùng; thuốc, vật tư y tế dùng cho các cơ sở y tế.

Trường hợp gói thầu của ông Long là mua phần mềm công nghệ thông tin mà phần mềm này đã có sẵn trên thị trường thì đây là gói thầu hàng hóa theo quy định tại Khoản 25, Điều 4 Luật Đấu thầu.

Trường hợp gói thầu là thuê tổ chức, chuyên gia để xây dựng, phát triển một phần mềm về công nghệ thông tin theo yêu cầu của bên mời thầu thì đây là gói thầu dịch vụ tư vấn theo quy định tại Khoản 8, Điều 4 Luật Đấu thầu.

Gói thầu sử dụng kinh phí thường xuyên thì hạn mức chỉ định thầu là không quá 100 triệu đồng, hạn mức chào hàng cạnh tranh rút gọn là không quá 200 triệu đồng (Khoản 1, Điều 54; Khoản 2, Điều 57 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP của Chính phủ).

Chinhphu.vn