(Chinhphu.vn) - Bà Nguyễn Thị Lân (TPHCM) đóng bảo hiểm thất nghiệp được 2 năm 9 tháng. Vậy khi thất nghiệp, bà được tính hưởng trợ cấp như thế nào?

Về vấn đề này, Bảo hiểm xã hội TPHCM trả lời như sau:

Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hàng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của 6 tháng liền kề trước khi thất nghiệp, nhưng tối đa không quá 5 lần mức lương cơ sở đối với người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định hoặc không quá 5 lần mức lương tối thiểu vùng theo quy định của Bộ luật Lao động đối với người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định tại thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

Tại khoản 7 Điều 18 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP ngày 12/3/2015 quy định: Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp theo quy định tại Khoản 2 Điều 50 Luật Việc làm. Người lao động có thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp trên 36 tháng thì những tháng lẻ chưa giải quyết hưởng trợ cấp thất nghiệp được bảo lưu làm căn cứ để tính thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần hưởng trợ cấp thất nghiệp tiếp theo khi đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định.

Trường hợp bà Lân đóng bảo hiểm thất nghiệp 2 năm 9 tháng thì được hưởng trợ cấp thất nghiệp là 3 tháng, không còn thời gian để bảo lưu.

(Theo bhxhtphcm.gov.vn)