(Chinhphu.vn) -  Điều kiện, tiêu chuẩn xét tặng hoặc truy tặng danh hiệu vinh dự Nhà nước “Bà mẹ Việt Nam anh hùng” phải có con là liệt sĩ. Trường hợp không có con là liệt sĩ thì không thuộc diện xét tặng hoặc truy tặng danh hiệu vinh dự Nhà nước “Bà mẹ Việt Nam anh hùng”.

Mẹ của ông Hà Văn Dũng (tỉnh Hà Giang) sinh năm 1946, là vợ liệt sĩ, có một người con gái riêng, sau đó tái hôn với bố của ông, là thương binh, nhưng mẹ ông vẫn chăm sóc bố mẹ của liệt sĩ đến khi chết, hoàn thành nhiệm vụ dâu con của dòng họ.

Hiện mẹ ông Dũng và con gái vẫn đang thờ cúng liệt sĩ và được trợ cấp 500.000 đồng/năm. Ông Dũng hỏi, mẹ của ông có được vinh danh Bà mẹ Việt Nam anh hùng không? Nếu được thì thủ tục như thế nào?

Về vấn đề này, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 2 Nghị định số 56/2013/NĐ-CP ngày 22/5/2013 của Chính phủ, những bà mẹ thuộc một trong các trường hợp sau đây được xét tặng hoặc truy tặng danh hiệu vinh dự Nhà nước “Bà mẹ Việt Nam anh hùng”:

- Có 2 con trở lên là liệt sỹ;

- Chỉ có 2 con mà 1 con là liệt sỹ và 1 con là thương binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;

- Chỉ có 1 con mà người con đó là liệt sỹ;

- Có 1 con là liệt sỹ và có chồng hoặc bản thân là liệt sỹ;

- Có 1 con là liệt sĩ và bản thân là thương binh suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên.

Như vậy, điều kiện, tiêu chuẩn xét tặng hoặc truy tặng danh hiệu vinh dự Nhà nước “Bà mẹ Việt Nam anh hùng” phải có con là liệt sĩ. Trường hợp không có con là liệt sĩ thì không thuộc diện xét tặng hoặc truy tặng danh hiệu vinh dự Nhà nước “Bà mẹ Việt Nam anh hùng”.

Chinhphu.vn