(Chinhphu.vn) - Bà Đặng Thị Thảo là công chức Tài chính - Kế toán tại UBND phường 11, quận Tân Bình, TPHCM; hưởng lương ngạch cán sự, mã số 01.004, bậc 5; hệ số 2,66 từ ngày 1/5/2017, thời gian tính nâng lương kể từ ngày 1/5/2017.

Đầu tháng 6/2019, bà Thảo nhận được quyết định của UBND quận Tân Bình về việc bổ nhiệm ngạch và xếp lương công chức theo Thông tư số 05/2017/TT-BNV ngày 15/8/2017 của Bộ Nội vụ. Theo đó, bà được xếp lương vào ngạch cán sự mới, mã số 01.004; bậc 3; hệ số 2,72 kể từ ngày ký quyết định bổ nhiệm (28/5/2019); mốc nâng lương lần sau tính từ ngày 1/5/2017.

Bà Thảo hỏi, việc bổ nhiệm, xếp lương ngạch cán sự mới đối với bà theo Thông tư số 05/2017/TT-BNV của Bộ Nội vụ, hưởng mức lương hệ số 2,72 kể từ ngày 28/5/2019 là đúng hay sai?

Bà có tham khảo Công văn số 15075/BTC-TCCB ngày 7/11/2017 của Bộ Tài chính hướng dẫn việc xếp lương theo Thông tư số 05/2017/TT-BNV của Bộ Nội vụ, thấy nêu trường hợp từ chuyển ngạch cán sự cũ sang ngạch cán sự mới (giống như trường hợp của bà) thì được hưởng lương ngạch cán sự mới từ ngày 1/10/2017 (là ngày Thông tư số 05/2017/TT-BNV có hiệu lực thi hành).

Vậy có thể áp dụng công văn này để quyết định cho bà hưởng lương ngạch cán sự mới từ ngày 1/10/2017 được không?

Về vấn đề này, Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng, Đoàn luật sư Hà Nội trả lời như sau:

Ngày 15/8/2017, Bộ Nội vụ đã ban hành Thông tư số 05/2017/TT-BNV, sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 11/2014/TT-BNV ngày 9/10/2014 của Bộ Nội vụ quy định chức danh, mã số ngạch và tiêu chuẩn nghiệp vụ chuyên môn các ngạch công chức chuyên ngành hành chính và Thông tư số 13/2010/TT-BNV ngày 30/12/2010 của Bộ Nội vụ quy định chi tiết một số điều về tuyển dụng và nâng ngạch công chức liên quan đến quy định về tiêu chuẩn nghiệp vụ chuyên môn, bổ nhiệm ngạch và xếp lương đối với các ngạch công chức chuyên ngành hành chính và việc tổ chức thi nâng ngạch công chức. Thông tư số 05/2017/TT-BNV có hiệu lực thi hành từ ngày 1/10/2017.

Khoản 6, Điều 1 Thông tư số 05/2017/TT-BNV bổ sung Điều 9a vào Thông tư số 11/2014/TT-BNV quy định về bổ nhiệm ngạch và xếp lương đối với công chức chuyên ngành hành chính như sau:

Công chức được bổ nhiệm vào các ngạch công chức chuyên ngành hành chính quy định tại Thông tư số 11/2014/TT-BNV được áp dụng bảng lương tương ứng ban hành kèm theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang.

Áp dụng Bảng 2 (Bảng lương chuyên môn, nghiệp vụ đối với cán bộ, công chức trong các cơ quan Nhà nước) đối với các ngạch công chức sau: Ngạch chuyên viên cao cấp áp dụng công chức loại A3 (nhóm 1); ngạch chuyên viên chính áp dụng công chức loại A2 (nhóm 1); ngạch chuyên viên áp dụng công chức loại A1; ngạch cán sự áp dụng công chức loại A0; ngạch nhân viên áp dụng công chức loại B.

Cách chuyển ngạch và xếp lương

Cách chuyển ngạch và xếp lương đối với công chức đang giữ các ngạch công chức chuyên ngành hành chính (cũ) theo quy định tại Quyết định số 414/TCCP-VC ngày 29/5/1993 của Ban Tổ chức - Cán bộ Chính phủ (nay Bộ Nội vụ) về việc ban hành tiêu chuẩn nghiệp vụ các ngạch công chức ngành hành chính sang các ngạch công chức chuyên ngành hành chính (mới) quy định tại Thông tư số 11/2014/TT-BNV như sau:

Đối với ngạch chuyên viên cao cấp, ngạch chuyên viên chính và ngạch chuyên viên: Công chức đã được bổ nhiệm ở ngạch nào thì tiếp tục xếp lương theo ngạch đó.

Đối với ngạch cán sự: Công chức tốt nghiệp trình độ cao đẳng phù hợp với vị trí công việc đang làm thì được bổ nhiệm vào ngạch cán sự (mới), nếu đang xếp lương theo công chức loại A0 ban hành kèm theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP thì tiếp tục xếp lương theo công chức loại A0 đó; nếu đang xếp lương theo công chức loại B ban hành kèm theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP thì được xếp lại lương theo hướng dẫn tại Khoản 1, Mục II Thông tư số 02/2007/TT-BNV ngày 25/5/2007 của Bộ Nội vụ hướng dẫn xếp lương khi nâng ngạch, chuyển loại công chức, viên chức, như sau:

Trường hợp chưa hưởng phụ cấp thâm niên vượt khung ở ngạch cũ thì căn cứ vào hệ số lương đang hưởng ở ngạch cũ để xếp vào hệ số lương bằng hoặc cao hơn gần nhất ở ngạch mới.

Thời gian hưởng lương ở ngạch mới được tính kể từ ngày ký quyết định bổ nhiệm vào ngạch mới.

Thời gian xét nâng bậc lương lần sau ở ngạch mới được tính như sau: Nếu chênh lệch giữa hệ số lương được xếp ở ngạch mới so với hệ số lương đang hưởng ở ngạch cũ bằng hoặc lớn hơn chênh lệch hệ số lương giữa 2 bậc lương liền kề ở ngạch cũ, thì được tính kể từ ngày ký quyết định bổ nhiệm vào ngạch mới; nếu nhỏ hơn chênh lệch hệ số lương giữa 2 bậc lương liền kề ở ngạch cũ, thì được tính kể từ ngày xếp hệ số lương đang hưởng ở ngạch cũ.

Cụ thể, trường hợp bà Đặng Thị Thảo là công chức Tài chính – Kế toán, công tác tại UBND phường 11, quận Tân Bình đang xếp lương theo công chức loại B ban hành kèm theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP, hưởng lương ngạch cán sự chuyên ngành hành chính (cũ) mã số 01.004, bậc 5; hệ số 2,66 từ ngày 1/5/2017.

Căn cứ Khoản 6, Điều 1 Thông tư số 05/2017/TT-BNV (bổ sung Điều 9a vào Thông tư số 11/2014/TT-BNV), trường hợp bà Thảo tốt nghiệp trình độ cao đẳng phù hợp với vị trí công việc đang làm, được xếp lại lương theo ngạch cán sự (mới) mã số 01.004. Áp dụng thang lương Công chức A0, Bảng 2 (Bảng lương chuyên môn, nghiệp vụ đối với cán bộ, công chức trong các cơ quan Nhà nước) ban hành kèm theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP.

Việc xếp lại lương thực theo hướng dẫn tại Khoản 1 Mục II Thông tư số 02/2007/TT-BNV như sau:

Bà Thảo đang hưởng hệ số lương ở ngạch cũ là 2,66, được xếp vào hệ số lương cao hơn gần nhất ở ngạch mới là 2,72.

Thời gian hưởng lương ở ngạch mới được tính kể từ ngày ký quyết định bổ nhiệm vào ngạch mới.

Thời gian xét nâng bậc lương lần sau ở ngạch mới được tính như sau: Do chênh lệch giữa hệ số lương được xếp ở ngạch mới so với hệ số lương đang hưởng ở ngạch cũ (2,72 - 2,66 = 0,06) nhỏ hơn chênh lệch hệ số lương giữa 2 bậc lương liền kề ở ngạch cũ (2,66 - 2,46 = 0,2), nên thời gian xét nâng bậc lương lần sau ở ngạch mới được tính kể từ ngày xếp hệ số lương 2,66 đang hưởng ở ngạch cũ.

Như vậy, Quyết định số 206/QĐ-UBND ngày 28/5/2019 của UBND quận Tân Bình về việc bổ nhiệm ngạch và xếp lương công chức, bổ nhiệm bà Đặng Thị Thảo vào ngạch cán sự (mới), mã số 01.004; hưởng lương A0  bậc 3, hệ số 2,72  kể từ ngày ký quyết định bổ nhiệm là ngày 28/5/2019 và thời gian xét nâng bậc lương lần sau ở ngạch mới tính từ ngàỳ 1/5/2017, là có căn cứ và đúng pháp luật.

Về việc bà Đặng Thị Thảo tham khảo Công văn số 15075/BTC-TCCB ngày 7/11/2017 của Bộ Tài chính và muốn được biết có được áp dụng Công văn này để quyết định cho bà được hưởng lương ngạch cán sự mới từ ngày 1/10/2017 hay không? Về vấn đề áp dụng pháp luật, theo luật sư, Công văn số 15075/BTC-TCCB của Bộ Tài chính, do Phó Vụ trưởng thay mặt Vụ trưởng Vụ Tổ chức Cán bộ, ký thừa lệnh Bộ trưởng, gửi các tổ chức hành chính thuộc cơ cấu tổ chức của Bộ Tài chính gồm: Tổng cục Hải quan, Tổng cục Thuế, Kho bạc Nhà nước, Tổng cục Dự trữ Nhà nước, Ủy ban Chứng khoán Nhà nước, là văn bản hướng dẫn, chỉ đạo, điều hành nội bộ.

Đối chiếu quy định tại Điều 4 Luật Ban hành văn bản quy phạm pháp luật thì, Công văn  số 15075/BTC-TCCB của Bộ Tài chính không phải là văn bản quy phạm pháp luật trong hệ thống văn bản quy phạm pháp luật, do đó không có hiệu lực bắt buộc chung, không áp dụng thực hiện đối với cơ quan, tổ chức hành chính khác.

Luật sư Trần Văn Toàn

VPLS Khánh Hưng, Đoàn luật sư Hà Nội

* Thông tin chuyên mục có giá trị tham khảo với người đọc, không dùng tài liệu trong tố tụng pháp luật.