(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Thiện Thuật năm nay 36 tuổi, là con của thương binh, làm việc tại UBND xã, không thuộc đối tượng hưởng lương. Ông Thuật được UBND xã cho phép đi học hệ vừa học vừa làm (tại chức) trường Đại học Luật-Đại học Huế và tự chi trả tiền học phí. Ông Thuật hỏi, ông có thuộc đối tượng được miễn, giảm học phí không?

Về vấn đề này, Bộ Giáo dục và Đào tạo trả lời như sau:

Khoản 2 Điều 2 Thông tư liên tịch số 09/2016/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH ngày 30/3/2016 của liên Bộ Giáo dục và Đào tạo, Bộ Tài chính, Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội hướng dẫn một số điều của Nghị định số 86/2015/NĐ-CP của Chính phủ quy định về cơ chế thu, quản lý học phí đối với cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốc dân và chính sách miễn, giảm học phí, hỗ trợ chi phí học tập từ năm học 2015-2016 đến năm học 2020-2021 đã quy định đối tượng áp dụng chính sách miễn, giảm học phí:

“Thông tư này áp dụng đối với trẻ em học mầm non, học sinh phổ thông; học sinh, sinh viên hệ cử tuyển; học sinh trường phổ thông dân tộc nội trú, trường dự bị đại học, khoa dự bị đại học; học sinh, sinh viên học cao học, nghiên cứu sinh học chính quy, học liên thông theo hình thức đào tạo chính quy tại các cơ sở giáo dục nghề nghiệp và giáo dục đại học; học viên ở các trung tâm giáo dục thường xuyên theo chương trình trung học cơ sở, trung học phổ thông”.

Như vậy, trường hợp ông Nguyễn Thiện Thuật, đang học khoa Luật hình thức vừa làm vừa học tại trường Đại học Luật – Đại học Huế, không phải hình thức đào tạo chính quy thì không được miễn, giảm học phí.

Chinhphu.vn