(Chinhphu.vn) – Con của ông Đặng Ngọc Tiến (Nam Định) sinh năm 2015, bị bệnh teo mật bẩm sinh, đã được phẫu thuật cắt mật khi được 48 ngày tuổi và phải theo dõi, uống thuốc tại Bệnh viện Nhi Trung ương đến hết đời. Ông Tiến hỏi, con của ông có được hưởng chế độ bệnh hiểm nghèo không?

Về vấn đề này, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

Theo Điều 5 Thông tư số 01/2019/TT-BLĐTBXH ngày 2/1/2019 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định về việc xác định mức độ khuyết tật do Hội đồng xác định mức độ khuyết tật thực hiện thì khi có nhu cầu xác định mức độ khuyết tật, người đề nghị hoặc người giám hộ, người đại diện hợp pháp làm hồ sơ gửi Chủ tịch UBND cấp xã nơi cư trú xem xét và xác định mức độ khuyết tật.

Trường hợp con của ông Tiến, nếu được Hội đồng xác định mức độ khuyết tật xác định mức độ khuyết tật nặng hoặc đặc biệt nặng thì sẽ được hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng.

Chinhphu.vn