(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Thái Hưng (Tây Ninh) và vợ là lao động thời vụ, chưa giao kết hợp đồng, mất việc làm từ ngày 12/7/2021 đến nay và không đủ điều kiện nhận trợ cấp thất nghiệp.

Ông đã liên hệ UBND phường An Hòa, thị xã Trảng Bàng và được hướng dẫn, trường hợp của ông chưa phải là người lao động đang tham gia BHXH bắt buộc tại tháng liền kề trước thời điểm người lao động chấm dứt hợp đồng lao động. Vì vậy, ông không đảm bảo đủ 1 trong 2 điều kiện hỗ trợ theo Quyết định số 23/2021/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ về việc hỗ trợ đối với lao động gặp khó khăn do ảnh hưởng đại dịch COVID-19.

Ông Hưng hỏi, trường hợp của ông và vợ có được hưởng hỗ trợ đối với lao động tự do không?

Sở Lao động – Thương binh và Xã hội tỉnh Tây Ninh trả lời vấn đề này như sau:

Qua xem xét nội dung phản ánh của ông Nguyễn Thái Hưng, UBND thị xã Trảng Bàng đã chỉ đạo Phòng Lao động – Thương binh và Xã hội, phối hợp với UBND phường An Hòa để kiểm tra, xác minh nội dung phản ánh của ông Nguyễn Thái Hưng, kết quả như sau:

Vợ chồng ông có đăng ký trực tuyến qua APP Tây Ninh SMART. Qua xác minh tại khu phố thì vợ chồng ông Hưng thường xuyên đóng cửa, không ở địa phương mà đi làm ở thành phố Hồ Chí Minh. Vợ chồng ông không đến gặp khu phố hoặc UBND phường như trong nội dung phản ánh.

Sau khi nhận được phản ánh của vợ chồng ông, UBND phường đã liên hệ với ông thì mới nhận được quyết định thôi việc của vợ chồng ông. Trong quyết định thôi việc có ghi vợ chồng ông thôi việc đối với lao động thời vụ với chức vụ là nhân viên lao động không chính thức, mà không nói rõ làm gì trong lĩnh vực xây dựng.

Theo quy định tại Điều 21 Quyết định số 23/2021/QĐ-TTg ngày 7/7/2021 và Khoản đ Điều 1 Quyết định 15 của UBND tỉnh thì vợ, chồng không đáp ứng đủ các điều kiện quy định.

Tuy nhiên UBND phường xét thấy vợ chồng ông Hưng đang thất nghiệp trong thời điểm được quy định, không có việc làm và thu nhập gì khác, hiện tại có con nhỏ. Hoàn cảnh kinh tế gia đình thật sự khó khăn nên xét cho vợ chồng ông được hỗ trợ lao động bị mất việc do đại dịch COVID-19.

Hồ sơ đã được gửi về UBND tỉnh, chờ xem xét, phê duyệt, khi nào có kết quả sẽ thông báo cho vợ chồng ông bà biết.

Chinhphu.vn