(Chinhphu.vn) - 9h25 sáng nay, vận động viên điền kinh cự ly dài Nguyễn Văn Lai đã tạo nên bất ngờ lớn khi về đích đầu tiên trong nội dung chạy 5.000m với thành tích 14 phút 19 giây 35, mang lại chiếc HCV sớm nhất  trong ngày 17/12  cho  đoàn thể thao Việt Nam.
Nguyễn Văn Lai giành HCV cự ly 5000m.
Đây là chiếc HCV ngoài dự kiến của điền kinh Việt Nam bởi  trước đó hai tay đua Sirisung của Thái Lan và Riwan của Indonesia mới được dự đoán là những ứng cử viên cho vị trí thứ nhất cự ly này.

Nhưng thực tế trong cuộc đua, VĐV 26 tuổi người Thanh Hoá đã bất ngờ có cú nước rút  mạnh mẽ ở những mét chạy cuối và thắng áp đảo đối thủ Thái  Sirisung  về nhì (14'21''75) đến hơn 2 giây.
Thành tích 14'19''35 này của Nguyễn Văn Lai cũng đã phá kỷ lục điền kinh Việt Nam và nằm trong top 3 thành tích tốt nhất ở nội dung chạy 5.000m tại Đông Nam Á.

Như vậy, tính đến thời điểm này, đoàn thể thao Việt Nam đã giành tổng cộng 44 huy chương vàng và vẫn đang đứng vững ở vị trí thứ 2 trên bảng tổng sắp huy chương SEA Games 27.

Lịch thi đấu của Đoàn Thể thao Việt Nam ngày 17/12:

Rowing: Chung kết

10h30, LW1x: Tạ Thanh Huyền

10h45, LM2-: Đường Thanh Bình, Nguyễn Đình Huy

11h00, LW4-: Bùi Thị Nhất, Nguyễn Thị Trịnh, Trần Thị Sâm, Phạm Thị Thảo

11h15, M8+: Nguyễn Văn Sơn, Nguyễn Văn Chưởng, Đặng Minh Huy, Đặng Văn Tuấn, Trần Đăng Dũng, Nguyễn Văn Thùy, Phạm Minh Chinh, Nguyễn Văn Linh, Nguyễn Văn Bình

Bắn súng: Chung kết 2 bộ huy chương từ 09h30 đến 10h20

25m súng ngắn thể thao nữ: Lê Ngọc Mai, Triệu Thị Hoa Hồng, Nguyễn Thùy Dung

Bi sắt: Từ 09h00 đến 18h30

Kỹ thuật nam: Nguyễn Văn Quang

Kỹ thuật nữ: Nguyễn Thị Thi

Đôi nam nữ: Võ Tân Xuân, Cao Thanh Lan Anh

Cầu mây

Từ 09h30 - 12h30, Đồng đội đá đôi nữ: Việt Nam - Cambodia

Từ 15h30 - 18h30, Đồng đội đá đôi nữ: Việt Nam - Thái Lan

Bắn cung

Từ 09h30 - 12h00

Đồng đội nam cung 1 dây: Đào Trọng Kiên, Lê Đại Cường, Nguyễn Thanh Bình

Đồng đội nữ cung 1 dây: Lộc Thị Đào, Dương Thị Kim Liên, Nguyễn Thị Quyền Trang

Từ 14h30 đến 17h30

Đồng đội nam cung 3 dây: Nguyễn Tiến Cương, Nguyễn Tuấn Anh, Nguyễn Thanh Tuấn

Đồng đội nữ cung 3 dây: Nguyễn Thị Kim Anh, Lê Ngọc Huyền, Phạm Thị Kiều

Bóng chuyền nữ

10h30: Việt Nam - Malaysia

Bóng đá nam

16h30: Việt Nam - Malaysia

Futsal nam

14h30: Việt Nam - Indonesia

Golf: Từ 07h30 - 16h30

Đơn nam: Đỗ Lê Gia Đạt, Trương Chí Quân

Đơn nữ: Ngô Bảo Nghi

Cờ vua

Từ 09h30 - 13h30, Cờ vua nhanh nam: Nguyễn Ngọc Trường Sơn, Nguyễn Đức Hòa

Từ 16h30 - 20h30, Cờ vua nhanh nữ: Nguyễn Thị Thanh An, Phạm Lê Thảo Nguyên

Xe đạp: Chung kết 09h30

128km xuất phát đồng hàng: Nguyễn Phan Ngọc Trang, Nguyễn Thị Thật, Nguyễn Thùy Dung, Phan Thị Liễu

Billiard

10h30

Snooker đơn: Kiều Thiên Khôi

Pool 10 bi nam: Nguyễn Anh Tuấn

13h30

Snooker đơn: Nguyễn Trung Kiên

Pool 10 bi nam: Đặng Thành Kiên

Điền kinh

09h10, 5000m nam: Nguyễn Văn Lai (Chung kết)

09h35, 10 môn phối hợp (100m): Nguyễn Văn Huệ, Nguyễn Văn Đạt

10h10, 100m nam: Nguyễn Văn Huynh (Vòng loại)

10h30, 100m nữ: Vũ Thị Hương, Nguyễn Thị Ngọc Thắm (Vòng loại)

10h30, 10 môn phối hợp (Nhảy xa): Nguyễn Văn Huệ, Nguyễn Văn Đạt

10h55, 400m rào nữ: Quách Thị Lan, Nguyễn Thị Huyền (Vòng loại)

11h15, 400m rào nam: Đào Xuân Cường, Nguyễn Anh Tú (Vòng loại)

11h50, 10 môn phối hợp (Đẩy tạ): Nguyễn Văn Huệ, Nguyễn Văn Đạt

15h00, Nhảy 3 bước nữ: Vũ Thị Mến, Trần Huệ Hoa (Chung kết)

15h00, Ném lao nam: Nguyễn Trường Giang (Chung kết)

15h10, 100m nam (Chung kết)   

15h30, 100m nữ (Chung kết)   

15h45, 10 môn phối hợp (Nhảy cao): Nguyễn Văn Huệ, Nguyễn Văn Đạt

16h00, 400m rào nam (Chung kết)

16h30, 400m rào nữ (Chung kết)

16h50, 800m nam: Dương Văn Thái (Chung kết)

17h10, 800m nữ:  Vũ Thị Ly, Đỗ Thị Thảo (Chung kết)

17h30, 10 môn phối hợp (Chạy 400m): Nguyễn Văn Huệ, Nguyễn Văn Đạt

Bóng bàn

09h30, Đồng đội nam: Việt Nam - Cambodia

11h15, Đồng đội nữ: Việt Nam - Lào

14h30, Đồng đội nam: Việt Nam - Thái Lan

Muay: Từ 15h30

48kg nữ: Bùi Thị Quỳnh

54kg nam: Lê Văn Tú

Kempo: Từ 09h30

Quyền đồng đội 4 người nam: Nguyễn Tâm Thanh Tịnh, Nguyễn Vũ Đăng, Hà Anh Tuấn, Phạm Quốc Vỹ

Quyền đồng đội 4 người nữ: Lê Dương Lan Phương, Trần Thị Mỹ Duyên, Phạm Thị Mão, Phan Thị Kiều Duyên

Quyền đôi nam nữ đai nâu: Nguyễn Viết Quốc, Nguyễn Thanh Bảo My

65kg nam: Châu Nguyên Quốc (Vòng loại)

57kg nữ: Lê Thị Thu Hằng (Vòng loại)

48kg nữ: Đỗ Hồng Ngọc (Vòng loại)

55kg nam: Nguyễn Kim Duyên (Vòng loại)

Taekwondo

11h30 Họp kỹ thuật

Judo

15h30 Họp kỹ thuật

H.N