(Chinhphu.vn) - Giải đáp một số thắc mắc về chế độ miễn học phí, Bộ Giáo dục và Đào tạo cho biết, sinh viên được UBND cấp tỉnh cử đi học theo diện học sinh cử tuyển thì tiền học phí sẽ do UBND cấp tỉnh chi trả, thông qua việc ký hợp đồng đào tạo với các cơ sở đào tạo.

Sinh viên Phạm Thị Phương (Lai Châu; email: thuongpt87@...): Tại Điều 4 của Nghị định số 49/2010/NĐ-CP ngày 14/5/2010 của Chính phủ có ghi, đối tượng được miễn học phí trong đó có học sinh, sinh viên hệ cử  tuyển. Mà theo chế độ của học sinh, sinh viên cử tuyển thì tiền học phí do địa phương cử đi học chi trả cho cơ sở đào tạo bằng hợp đồng ký kết hàng năm. Vậy tiền học phí của học sinh, sinh viên cử tuyển được cấp bù cho cơ sở đào tạo như thế nào là hợp lý. Do cơ quan nào chi trả, Sở Giáo dục và Đào tạo hay Sở Lao động-Thương binh và Xã hội?

Bộ Giáo dục và Đào tạo: Khoản 7 Điều 4 của Nghị định số 49/2010/NĐ-CP đã quy định, miễn học phí cho học sinh, sinh viên hệ cử tuyển. Tuy nhiên, theo Thông tư liên tịch số 29/2010/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH ngày 15/11/2010 của Liên Bộ Giáo dục và Đào tạo, Bộ Tài chính và Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội hướng dẫn thực hiện Nghị định số 49/2010/NĐ-CP thì học sinh, sinh viên hệ cử tuyển (kể cả học sinh cử tuyển học nghề nội trú với thời gian đào tạo từ 3 tháng trở lên) sẽ được thực hiện theo Nghị định số 134/2006/NĐ-CP ngày 14/11/2006 của Chính phủ và Thông tư liên tịch hướng dẫn số 13/2008/TTLT-BGDĐT-BLĐTBXH-BTC-UBDT ngày 7/4/2008 của Liên Bộ Giáo dục và Đào tạo, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Tài chính và Ủy ban Dân tộc.

Như vậy, tiền học phí của sinh viên cử tuyển sẽ do UBND cấp tỉnh chi trả, thông qua việc ký hợp đồng đào tạo với các cơ sở đào tạo.

Sinh viên Lý Thị Thanh Hiếu (TP. Cao Bằng; email: lythithanhhieu@...): Trước đây em là sinh viên học tại trường Dự bị đại học dân tộc Trung ương Việt Trì. Năm học 2012 - 2013, em được phân công đến học tại trường Đại học Ngoại thương, khoa Kinh tế Đối ngoại (khoá học 2012 - 2016) theo Quyết định số 767/2012/QĐ-HT ngày 10/7/2012 của trường Dự bị đại học dân tộc Trung ương Việt Trì. Em muốn hỏi em có thuộc đối tượng được miễn học phí theo Nghị định 49/2010/NĐ-CP không?

Bộ Giáo dục và Đào tạo: Theo quy định tại Nghị định số 134/2006/NĐ-CP và Thông tư liên tịch số 13/2008/TTLT-BGDĐT-BLĐTBXH-BTC-UBDT, từ ngày 1/1/2008, UBND cấp tỉnh thực hiện chi trả kinh phí đào tạo cho học sinh diện cử tuyển (bao gồm cả học bổng chính sách, trợ cấp tiền ăn, ở, đi lại và tiền học phí của người học theo chế độ cử tuyển) trên cơ sở hợp đồng đào tạo giữa UBND cấp tỉnh và các cơ sở giáo dục.

Như vậy, kể từ ngày 1/1/2008, các cơ sở đào tạo không được cử học sinh đi học theo chế độ cử tuyển, mà phải là UBND cấp tỉnh cử đi học. Do vậy, nếu em được UBND cấp tỉnh cử đi học theo diện học sinh cử tuyển thì sẽ được miễn học phí, đồng thời được hưởng các chế độ tại Nghị định số 134/2006/NĐ-CP và Thông tư liên tịch số 13/2008/TTLT-BGDĐT-BLĐTBXH-BTC-UBDT nêu trên.

Sinh viên Lục Tuấn Anh (Thái Bình; email: luc_tuananh93@...): Em được cử đi học tại trường Đại học Y Thái Bình theo Quyết định 2764/QĐ-UBND ngày 20/12/2010 của UBND tỉnh Cao Bằng về việc cử học sinh đi học chế độ cử tuyển ngoài ngân sách nhà nước do tổ chức Hỗ trợ phát triển giáo dục miền núi (HEDO) phối hợp với trường Đại học Y Thái Bình tổ chức. Em muốn biết em có thuộc đối tượng miễn học phí theo Nghị định 49/2010/NĐ-CP không?

Bộ Giáo dục và Đào tạo: Theo quy định hiện hành về chế độ cử tuyển tại Nghị định số 134/2006/NĐ-CP và Thông tư liên tịch số 13/2008/TTLT-BGDĐT-BLĐTBXH-BTC-UBDT thì không có quy định về chế độ cử tuyển ngoài ngân sách nhà nước, do vậy trường hợp của sinh viên Lục Tuấn Anh, đang học tại Đại học Y Thái Bình không thuộc diện được miễn học phí theo Nghị định số 49/2010/NĐ-CP.

Cổng TTĐT Chính phủ trân trọng cảm ơn Bộ Giáo dục và Đào tạo đã có thông tin giải đáp công dân qua Cổng TTĐT Chính phủ.

Phòng Thông tin phản ánh của tổ chức và công dân

Tin liên quan:

- Giải quyết chi trả trợ cấp cho sinh viên cử tuyển

- Chế độ cho sinh viên cử tuyển: Vướng mắc sau 3 năm đã được tháo gỡ

- Không để sinh viên cử tuyển bị thiếu hưởng chính sách

 

Từ khóa: miễn giảm học phí , cử tuyển , 49/2010/NĐ-CP , 134/2006/NĐ-CP