Trang chủ » Hướng dẫn chính sách, pháp luật

08:00, 19/07/2013

Giải đáp về lương và phụ cấp của giáo viên...

Ông Bế Minh Hội (minhhoi78@...) đề nghị hướng dẫn về quyền lợi đối với giáo viên dạy nghề tại Trung tâm dạy nghề huyện Đình Lập, tỉnh Lạng Sơn, được điều động từ trường THCS và tiểu học từ năm 2010.

Chuyển công tác vào giữa tháng, đơn vị nào trả lương?

18:02, 05/01/2021

Bà Lê Thị Thu Hà (Lào Cai) chuyển công tác từ trường phổ thông dân tộc bán trú về trường tiểu học tại thành phố từ ngày 16/1/2020. Nhà trường nơi chuyển đi đã thanh toán tiền lương...

Cách tính thời gian nâng lương sau khi trúng tuyển viên chức

18:02, 04/01/2021

Đơn vị bà Phan Thị My Lan (Hà Nội) có một nhân viên làm việc theo chế độ hợp đồng tại bộ phận kế toán tài chính từ tháng 11/2017 theo hệ số lương đại học (2,34), đóng...

Có được nghỉ phép trong thời gian tập sự?

07:02, 18/11/2020

Ông Trần Trí (Trà Vinh) trúng tuyển viên chức Trung tâm Y tế huyện. Ngày 1/7/2020, ông ký hợp đồng làm việc 12 tháng, trong đó thời gian tập sự là 9 tháng.

Đơn phương chấm dứt hợp đồng có được trợ cấp thôi việc?

07:02, 17/11/2020

Ông Nguyễn Văn Huệ (Thái Nguyên) làm việc tại một doanh nghiệp Nhà nước theo hợp đồng lao động đã hơn 30 năm. Hiện tại do điều kiện sức khỏe và hoàn cảnh cá nhân nên ông không...

Chấm dứt hợp đồng khi sắp nghỉ hưu có được trợ cấp thôi việc?

07:02, 31/10/2020

Ông Nguyễn Đức Hiền (Quảng Ninh) sinh ngày 6/4/1961, nhập ngũ ngày 11/2/1982, xuất ngũ ngày 25/6/1985, trở về nơi trước khi nhập ngũ là Trường Trung cấp Kỹ thuật Cơ điện - Bộ Công nghiệp nhẹ chờ...

Lao động hợp đồng dưới 12 tháng có được nghỉ phép?

07:02, 27/10/2020

Bà Nguyễn Thị Huyền làm kế toán cho một dự án xây dựng của công ty Hàn Quốc. Công ty bà ký hợp đồng lao động có thời hạn 6 tháng với người lao động. Bà Huyền hỏi,...

Viên chức tuyển dụng sau 1/7/2020, ký hợp đồng thế nào?

09:02, 24/10/2020

Bà Nguyễn Thị Kim Soa (Đắk Lắk) ký hợp đồng giảng dạy tại trường THCS từ ngày 25/12/2012, có đóng BHXH. Theo Công văn số 5378/BNV-CCVC của Bộ Nội vụ, bà đã được huyện xét tuyển đặc cách...

Có được truy lĩnh chênh lệch khi nâng lương?

07:02, 27/09/2020

Ông Nguyễn Danh (Quảng Ngãi) là công chức. Ông có quyết định nâng lương thường xuyên lên bậc 3/9, hệ số 3,00 kể từ ngày 12/8/2020. Trước khi nhận quyết định, ông Danh đã nhận lương tháng 8/2020...

Viên chức được tuyển dụng đặc cách, xếp lương thế nào?

07:02, 25/09/2020

Ông Nguyễn Văn Nam (Đắk Lắk) dạy môn tin học tại trường THCS, đóng BHXH từ ngày 1/4/2012 đến năm 2020 theo chế độ hợp đồng. Năm 2015, ông tốt nghiệp đại học hệ tại chức, được xếp...

Thế nào bị coi là chấm dứt hợp đồng lao động trái luật?

07:02, 16/09/2020

Các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động (HĐLĐ) không đúng quy định tại các Điều 37, 38 và 39 của Bộ luật Lao động 2012 là đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật.